na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 841 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 39 ya Azzumar. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 11 hadi 13 za sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim, qul inni umirtu an a'budallaha mukhlisan lahud-din. Sema Hakika mimi ninaogopa adhabu ya siku kubwa nikimuasi Mola wangu mlezi. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia umuhimu wa takwa na uchamungu, kutenda wema na ihsani na kuwa na subra na uvumilivu ambazo ni miongoni mwa alama za waumini wa kweli. Aya hizi tulizosoma zina mhutubu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ya kwamba ewe Mtume, watangazie kinaga ubaga wa shirikina kwamba mimi nimeamriwa na Mwenyezi Mungu niitakase dini yake na kila aina ya shirki na niwe ninamwabudu na kumtii yeye Allah tu na vilevile nimeamriwa niwe wa mwanzo na wa mbele katika kumwabudu mola na kujiepusha na mwenendo na amali yoyote ile ya shirki. Kisha aya zinaendelea kusema, yeyote atakayehalifu amri ya Allah atafikwa na adhabu. Na katika hilo hakuna tofauti baina ya Mtume na Waislamu wengine. Kujisalimisha na kutii maamrisho ya Allah ndiyo njia itakayomwokoa mtu na ghadhabu za mola duniani na akhera. Na katika hili jukumu la mtume ni kubwa zaidi kuliko watu wengine. Mitume wote hawakuwa wakijiona kama wana upendeleo wowote ule kulinganisha na watu wengine, bali wakijihisi kama walivyo watu wengine ni waja wa Allah na wakijisalimisha na kutii amri zake Mola. Hii yenyewe ni moja ya hoja zinazothibitisha ukweli wa utume wao, kinyume na mitume bandia na wa uongo, ambao badala ya kuwalingania watu kumtii Mwenyezi Mungu walikuwa wakiwataka wawatii wao, na au wao wenyewe kujiwekea upendeleo maalumu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume wametumwa kuwafikishia watu ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Hawasemi wala hawafanyi chochote kinachotokana na wao wenyewe. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuitakasa ibada ya Allah na aina yoyote ile ya fikra na vitendo vya shirki Lilikuwa moja ya majukumu muhimu zaidi ya mitume. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba katika mahkama ya uadilifu ya Allah siku ya Kiyama, hakutakuwa na tofauti baina ya mitume na watu wengine, wala wao hawatokuwa na upendeleo maalumu. Ya arhamar rahim ya arhamar rahimin, ya arhamar rahimin, ya arhamar rahimin. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 14 na 15 ambazo zinasema <tune> Basi nyinyi abuduni mpendacho badala ya yeye. Sema, hakika waliohasirika ni wale waliojihasiri nafsi zao na ahali zao siku ya kiyama. Tambueni kuwa hiyo ndiyo khasara iliyodhahiri. Katika aya zilizotangulia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam Alitakiwa awaambie watu kwamba mimi nimetumwa nitangaze dini ya Allah kwa ikhlasi na kumwabudu yeye Mola kwa ikhlasi kamili. Katika aya hizi tulizosoma mtukufu huyo anasema katika amali zangu mimi nimefanya hivyo pia. Kwanza ni kwa sababu ni Allah pekee ndiye ninayemwabudu si yeyote asiyekuwa yeye katika huko kuabudu kwangu simshirikishi mtu au kitu chochote kile na yeye. Kisha akawahutubu washirikina kwamba mimi nimekulinganieni dini safi na iliyotakasika. Sasa kama hamuikubali, abuduni chochote mtakacho, lakini mjue kwamba mnajitia kwenye maharibiko na hasara kubwa kwa sababu kwa kumwabudu asiyekuwa Allah mutakuwa mumejiingiza kwenye hasara kubwa na ya dhahiri, nyinyi wenyewe na familia zenu, siku ya kiyama. Msidhani kama hasara ya mali ndiyo hasara kubwa zaidi. Hasara ya kweli ni ile atakayopata mtu huko akhera, siku ambayo watu waovu wataelewa kwamba uwezo, vipawa na rasilimali zote walizojaaliwa wamezipoteza bure, kwani badala ya kuzitumia kwa ajili ya kufikia ukamilifu wa kiutu na kupata saada na fanaka ya milele, hawakuchuma na kuambulia chochote zaidi ya hasara. Isitoshe, wakati huo hakutakuwa na njia yoyote ya mtu kufidia makosa aliyofanya huko nyuma. Hiyo ni hasara ya dhahiri kabisa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume walikuwa wa mbele katika kutekeleza maamrisho ya Allah kabla ya wafuasi wao. Wao walikuwa wa mwanzo katika kutekeleza amri za Mola, tena kwa ujudi wa wote. Katu hawakuwa walinganiaji tu wa haki kwa watu kisha wao wenyewe wakawa si watekelezaji wa kile wanachokilingania. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa moja ya majukumu muhimu zaidi ya mitume ni kuitakasa na kuisafisha dini ya Allah na kila aina ya shirki, hurafa, uzushi na upotofu, kwa sababu yote hayo ni mambo yenye madhara makubwa kwa dini. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mitume wameamrishwa kufikisha ujumbe wa dini ya Mwenyezi Mungu kwa watu wote, lakini wanajua kama kundi miongoni mwa watu hawatayakubali maneno yao ya haki. Lakini pamoja na hayo, hawajuti wala hawakati tamaa, bali wanaendelea kufanya kazi waliopewa na Mola wao. Aidha, aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba mwanadamu anadhima si kwa nafsi yake mwenyewe tu, bali pia kwa familia yake. Kuwalea watoto kwa mujibu wa mafunzo na thamani za kidini ni moja ya majukumu ya wazazi katika familia ya hai. Kanisa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi na sita ambayo inasema, lahum min fawqihim dhulalun minan nari wa min tahtihim dhulal dhalika yukhawwifu Llahu bihi ibadahu ya ibadi fattaqun, yatawekwa juu yao matabaka ya moto na chini yao matabaka kwa hayo Mwenyezi Mungu anawahofisha waja wake. Enyi waja wangu nicheni mimi. Aya hii inabainisha hali ya watu watakaopata hasara ya kweli siku ya Kiyama, na kueleza kwamba mienge ya moto itawazunguka watu hao kila upande na hawatakuwa na popote pa kukimbilia. Hili kwa hakika ni onyo na indhari kwa watu wote kwamba ikiwa hapa duniani hawatashika njia ya takwa na kumcha Mwenyezi Mungu, wanaweza kufikwa na hatima hiyo chungu siku ya kiyama. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba shirki na ukafiri na kumsahau Allah humletea mtu maafa na maangamizi. Mtu anayehitari kufuata njia ya shirki na ukafiri hapa duniani huko akhera atapatwa na adhabu na ghadhabu za Allah zitakazokuwa katika sura ya moto mkali wenye kuhilikisha utakaomzunguka na kumvaa kila upande. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hii ni kuwa njia pekee ya kuepukana na adhabu ya moto ni kumcha Allah na kujiepusha na madhambi. Dhambi ni mithili ya mada inayozalisha moto, kwa hivyo ni kwa kuiepuka mada hiyo tu ndipo tutaweza kuzuia kuwaka moto wa Jahannam. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 841 Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe mema duniani na atupe mema akhera na atulinde na adhabu ya moto. Wassalamu