Nchi hii ilijipatia uhuru wake tarehe 30 mwezi wa 6 mwaka 1960. Rais wa Jamhuri akiwa ni Kasabubu na waziri mkuu wa kwanza akiwa ni Patrice Emery Lumumba. Muda mchache baadaye akisaidiwa na CIA, shirika la ujasusi la Amerika, Mobutu Sese Seko aliweza kutoa madaraka kwa kumwaga damu. Hali iliyopelekea waziri huyo mkuu kuuawa na rais wa jamhuri kupokonywa madaraka, hali ambayo imepelekea uchumi na siasa za Kongo kudidimia na kutokea pia migawanyiko ya kisiasa hadi wa leo. Rais Felix Tshisekedi akilihutubia taifa ameweza kushutumu hali hii ya watu wachache kuteka umma nyara, akisema mara hii hataweza kuvumilia hali hii ya watu binafsi au wanasiasa kuwateka watu nyara, kwani wanasiasa wamefanya madhambi mengi ambayo hataki yarudiwe nchini. Leo miaka sitini iliyopita maisha ya nchi yamebakia chini ya vyama vya maga, ya kisiasa vya pande zote ambavyo vimefanya maisha ya raia kuwa ya dhiki. Chukua kwa mfano nchi yetu wakati tulipata uhuru mwaka 1960 kima cha chini cha pato la mtu wa kawaida kilikuwa dola za Kimarekani 1000 wakati siku hizi kima hicho ni chini ya dola mia nne. Hii ina maana kwamba Mkongo wa kawaida amepoteza mapato yake kwa asilimia sitini kwa miaka sitini iliyopita. Mifumo yetu ya miundo mbinu imepanda kwa asilimia kumi tu juu ya ile tuliyokuwa nayo mwaka elfu moja mia tisa sitini. Kimaendeleo tumerudi nyuma kama ilivyokuwa miaka hiyo. Wanasiasa wetu wamegeuka na kuwa vyombo vya kimafia. Rais ametoa ilani yake hiyo wakati ndoa yake na muungano wa FCC unaoongozwa na Rais mstaafu Joseph Kabila umeanza kutoa ufa ambao utafanya pasiwepo na uweza wa kuendelea kutawala nchi kwa pamoja, hasa hasa wakati ambapo yale yote yanayofanywa na rais huweza kupingwa na muungano huo kupitia kwa mawaziri ambao wengi wao wanatoka katika muungano huo. Na kwa kuwa siku hii huwa pia ni siku ya kuwakumbuka wale wote waliotoa maisha yao kwa ajili ya uhuru, kukiwemo kumbukumbu ya waziri mkuu Patrice Emery Lumumba na pia rais Kasabubu. Akihutubia taifa, aliweza kumtawaza marehemu rais Kasabubu katika cheo cha juu cha shujaa wa taifa, akiweka cheo kimoja na huyu waziri wake mkuu ambaye alipewa cheo hicho na Mobutu Sese Seko mwaka 1972.