Wizara ya wakimbizi na kushughulikia majanga nchini Uganda imearifu kuwa nzige wamevamia wilaya zingine kumi na tano kaskazini mwa Uganda, jambo la kutishia mno. Hii inamaanisha kuwa njaa kali itahujumu taifa hili mnamo mwaka mmoja ujao, wameonya. Maelfu ya wanajeshi wazima moto na watumishi wengine wanaendelea kuwashughulikia nzige hao kwa kutumia mabomba, ndege zinazojiendesha na njia zingine nyepesi. Hadi sasa ndege maalum zinazotumiwa kupulizia na kufukizia nzige hazijawasilishwa Uganda ili kupambana na nzige hao. Shilingi bilioni ishirini na mbili zilizotengwa na serikali mwanzoni kwa ajili ya tatizo hilo hazikutosha kamwe, kwa sababu Uganda ilikuwa bado inadaiwa na shirika la kupambana na nzige katika eneo la Afrika Mashariki. Fedha hizo zinazodaiwa ni ushuru wa kila mwaka kwa nchi za nachama katika shirika hilo. Ripoti kuhusu matukio ya kupiga vita nzige hao yabainisha kuwa tatizo lililopo sasa ni kutambua wapi nzige hao wanapotaga mayai. Aidha, kila nzige mmoja anaweza kutaga mayai mia tatu mara moja. Pili, nzige hao hutoroka haraka punde tu wanapohisi kuwa kuna kitu au watu wanaowakaribia. Licha ya hayo yote, waziri mkuu Dk Ruhakana Rugunda amehakikisha wananchi kwamba kila liwezekanalo lafanyika ili kutanzua tatizo hilo la nzige. Juhudi kuu zinazochukuliwa sasa ni kuzuia nzige kuenea zaidi nchini Uganda. Maafisa wa serikali ya Uganda na ile ya Kenya wanashirikiana bega kwa bega katika harakati hizo. Maeneo yanayosumbuliwa zaidi na nzige hao ni yale yanayoendesha kilimo cha mahindi, mihogo, mtama, wimbi na mazao mengine mepesi kuangamizwa. Aidha, maeneo haya yanajijenga upya tu kwa sababu yalitatanishwa mno kwa vita vya waasi vilivyodumu zaidi ya miaka kumi na mitano. Watabiri wa hali ya hewa wanasema tishio la nzige bado latarajiwa katika maeneo mengine ya Uganda kwa sababu ya uangamizaji wa misitu ambao umekithiri kwa miaka miwili iliyopita. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala.