Afrika wiki hii. Assalamu alaikum. Ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi hiki cha kila wiki cha Afrika wiki hii. Niite Ahmed Rashid nikikukaribisha katika kipindi hiki kwa leo hii. Miongoni mwa ambayo nimekuandalia kwa wiki hii ni pamoja na Rais Magufuli hawaongoza watanzania katika maombolezo ya maziko ya msanii mkongwe mzee Majuto. Walimu wakuu wa shule wa Afrika wakutana Kenya na kutaka waunganishwe katika Umoja wa Afrika. Waislamu Zanzibar wahimizwa kutoichezea ndoa ya Kiislamu. Wagombea 23 kuchuana DRC kwa ajili ya kumrithi Rais Joseph Kabila na mengineyo mengi, na karibuni Barabara kabisa. Wiki hii Tanzania na eneo zima la Afrika mashariki na kati lilikumbwa na msiba wa kuondokewa na msanii mkongwe wa filamu hasa za vichekesho Mzee Amri Athumani, maarufu kwa jina la Mzee Majuto au King Majuto kama wanavyomwita mashabiki wake. Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania na viongozi wengine wa ngazi za juu akiwemo rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete waliongoza uombolezaji katika shughuli ya maziko ya msanii huyo nguli. Vilio, majonzi na maombolezo yalitawala kila kona. Miongoni mwa waliohudhuria wa shughuli hiyo ya maziko ni mufti mkuu wa Tanzania Sheikh Abubakar Zuberi bin Ali ambaye, katika kumwombea dua mzee Majuto, alisema, Allahumma ghfir lahu warhamhu Mwenyezi Mungu mghufirie mzee wetu mzee Majuto, na mrehemu na umtakashe na madhambi yake kama inavyotakashwa nguo nyeupe na uchafu, na ujaalie kabri yake kuwa ni moja katika mabustani ya peponi bi rahmatika ya arhamar rahimin wa sallallahu ala sayyidina Muhammad wa alihi wasallam. Alhamdulillah. Swala ya maiti iliongozwa na mufti mwenyewe Sheikh Abubakar Zuberi. Hata hivyo Waislamu walikuwa ni wengi na swala moja haikutosha, hivyo ilibidi kusaliwe swala kadhaa za maiti. Umati mkubwa wa mamia maelfu ya watu wameshiriki kwenye maziko ya msanii huyo nguli ambapo waombolezaji walisimamisha mara kwa mara jeneza lake wakati likipelekwa kijijini kwake Kiruku, kata ya Mambokweni, mkoani Tanga kwa ajili ya maziko, ili wapate nao kushiriki katika maziko hayo. Mwenyezi Mungu ailaze mahala pema roho ya mzee ya Amri Athmani, maarufu kwa jina la mzee Majuto, na sisi tuliobakia asituondoe duniani ila baada ya kuwa radhi nasi, amin. Huko Zanzibar, mahfali ya kwanza ya chuo cha maadili ya ndoa yamefanyika katika skuli ya sekondari ya Alfalah Mombasa, Unguja, ambapo mufti mkuu wa Zanzibar Sheikh Saleh Omar Alkabi aliwahimiza Waislamu kutoichezea kabisa ndoa ya Kiislamu. Mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeit, alitutayarishia ripoti maalumu, ambapo sehemu moja ya ripoti hiyo inasema. Imeelezwa kuwa dhana ya elimu ya ndoa imewekewa sheria ambazo kila mmoja anayeingia katika suna hiyo anastahiki kuzifahamu ili kunufaika na faida zinazopatikana ikiwemo kuzalisha umma bora wenye kufuata maamrisho ya Mwenyezi Mungu. Hayo ni miongoni mwa mambo yaliyozungumziwa katika mahafali ya kwanza ya chuo cha maadili ya ndoa katika skuli ya Alfalah sekondari Mombasa, wilaya ya magharibi Biunguja, na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali wa dini na serikali ya mapinduzi ya Zanzibar. Mufti mkuu wa Zanzibar, samahatu Shekh Saleh Omar Kabi, akautahadharisha umma wa kiislamu kutoifanyia mchezo ndoa ya Kiislamu. Mgeni mwalikwa katika hafla hiyo, naibu waziri wa nchi katiba ya sheria ya utumishi wa umma na utawala bora Hamisi Juma Maalim, naye akasema kuwa taaluma hiyo ni muhimu na ina faida kubwa iwapo wanataaluma hao wataitumia. wiki hii rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alifungua rasmi jijini Mombasa kongamano la muungano wa walimu wakuu wa shule za bara la Afrika, ambao wamesema wana nia ya kuwasilisha rasmi ombi lao kwa Umoja wa Afrika au la kutambuliwa rasmi. Kahi Indimuli ni mwenyekiti wa muungano huo. Uh, kwanza kabisa ni kumshukuru mtukufu rais kwa kupata nafasi kuwa nasi siku ya leo, na tulipozungumza naye tumemwambia kuwa uh, bado eh, tunataka nchi zingine mingi ziweze kujiunga nasi, na amekubali, na vile mlivyosikia, amesema kuwa kati ya wale maazimio tutatoa katika hii kongamano, mojawapo iwe ni ile ya kuuliza ruhusa kwa eh, AU tuweze kupewa hiyo observer status. Hata hivyo Indi Muli amesema hakuna uwezekano wa kuweko mfumo mmoja wa elimu katika bara zima la Afrika. Na kwa mtazamo wake, tatizo si mfumo wa elimu bali ni usimamiaji wa mifumo hiyo. Mfumo wa elimu hauwezi kuwa ni tatizo. Kile ambacho sisi tunaangalia ni ule uongozi wa shule, na uongozi wa mashule haulingani na mifumo ya elimu, ni uongozi tu. Wiki hii pia tume ya taifa ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kwamba wagombea ishirini na tatu wanatarajiwa kuchuana ili kuwania kumrithi Rais Joseph Kabila wa nchi hiyo. Koneile Nangaa, mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi ya DRC Seni, amesema kwamba wagombea hao ishirini na tatu wanatarajiwa kuchuana katika uchaguzi ujao wa Disemba ishirini na tatu mwaka huu, baada ya rais Joseph Kabila kuthibitisha rasmi kwamba hatobadilisha katiba na hatoshiriki kwenye kinyang'anyiro hicho. Kwa mujibu wa tume hiyo, mmoja wa wagombea hao ni mwanamke. Chama tawala cha rais kabila cha PPRD hivi karibuni kilimtangaza Emmanuel Ramazan kuwa mgombea wake katika uchaguzi huo. Emmanuel Shadari mwenye umri wa miaka 57 ni mwandani wa karibu wa rais Joseph Kabila na alikuwa katibu wa kudumu wa chama tawala cha PPRD na mtu muhimu wa kampeni za rais Kabila. Hata hivyo, licha ya kuweka orodha hiyo ndefu ya wagombea wa kiti cha urais, wachambuzi wa mambo anasema kwamba mchuano mkali unatarajiwa kuwa kati ya mgombea wa chama tawala Emmanuel Ramazan Shadari na Jean-Pierre Bemba, makamu wa zamani wa rais. Baadhi ya wagombea wengine mashuhuri ni Felix Chisekedi, kiongozi wa chama cha Union for Democracy and Social Progress UDPS, na Trifon Kin Kiei Mulumba aliyewahi kuwa msemaji wa Mobutu Sese Seko, rais wa zamani wa nchi hiyo. Huku hali ikiwa ni hiyo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kampeni za kubadilisha katiba kama ilivyojiri kwa nchi kadhaa za Afrika inaendelea pia huko Sudan, ambapo chama tawala cha nchini Sudan kimemchagua rais Omar Al Bashir kugombea kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Uamuzi huo umechukuliwa licha ya kwamba katiba ya Sudan inaruhusu rais kuwa madarakani kwa mihula miwili ya miaka mitano mitano tu. Itakumbukwa pia kwamba mbali na katiba ya Sudan, hata hati zon za chama tawala cha Kongres ya Taifa nazo zinaruhusu mihula miwili tu ya urais, na vipengee hivyo vyote vitapaswa kufanyiwa marekebisho iwapo Albashir atagombea tena kiti cha urais huko Sudani. Mwia na muda wa kukuletea kipindi hiki mpenzi msikilizaji umeisha kabisa. Mimi ni Ahmed Rashid, mhandisi sauti wetu alikuwa ni Bwana Thabathabai na fundi mitambo wetu alikuwa ni Nushin Dadashi. Ishini salama.