Shirika la Afya Duniani WHO limetoa pongezi kwa serikali ya Kampala kutokana na juhudi za kupiga vita maradhi yanayofanywa chanjo hasa. WHO imeshirikiana na Wizara ya Afya ili kutekeleza miradi hiyo ya kijamii pamoja na, na mashirika mengine ya kimataifa. Hii imebainika kwenye taarifa maalum iliyokabidhiwa wanahabari jijini Kampala katika kikao cha kutathmini shughuli za serikali kuu mwaka huu kuhusiana na sekta ya afya. Maradhi yanayoshughulikiwa hasa ni surua, kifua kikuu, kipindupindu, malaria, polio, homa ya matumboni na saratani ya sehemu za siri, lakini maradhi mengine si ya kuambukizwa. Taarifa hii lakini imebainisha uzembe miongoni mwa watekelezaji, wakiwemo maafisa wa kimatibabu wenyewe, watunzaji wa madawa ya kijamii kwenye maghala ya kiserikali na walinzi wasio waaminifu. Mabilioni ya fedha ndiyo hutumiwa kuangamiza madawa yanayochakaa yakiwa kwenye stoa za serikali bila kutumiwa na wananchi wanaougua. Hii inatokana na uwizi wa madawa unaoendeshwa na watumishi katika sekta hii na watu binafsi wenye viliniki ambao hushirikiana kwa manufaa ya kibinafsi. Dr Suleiman kutoka hospitali kuu ya Mlago anaeleza sababu kuu ya tabia hii: wananchi wanakosa nationalism. Hawana uzalendo ndio problem kubwa, lakini wezi tutawashika. Hivi majuzi Rais Museveni alipiga marufuku vijiduka vya madawa ndani ya na karibu na hospitali za serikali. Matokeo ya hatua hii yanalenga kumnusuru mtu wa mashinani. Madaktari wengi wa hospitali za umma wana tabia ya kuchomoa madawa ya serikali na kuyaweka kwenye viliniki vyao kwa kujinufaisha. Kwa upande mwingine, wauguzi hao wanalalamikia malipo finyu. Kizungumkuti kilichoko ni kwamba kwa miongo kadhaa serikali ya Uganda imejaribu iwezavyo kufanya kampeni ya kupiga vita gonjwa la UKIMWI, lakini haijapiga marufuku tabia za ukahaba kama wasichana wanaojiuza miili yao na kudhibiti matumizi ya mihadarati, ingawa uvutaji wa shisha umepigwa marufuku na kuwashika uvutaji wa mihadarati huo vijana wengi kati ya miaka kumi na mitano na thelathini na mitano huathirika kiubongo na kitabia kutokana na matumizi mabaya ya mihadarati. Idadi ya walemavu wa ubongo inaongezeka Uganda kila kukicha, na wengi wao huathirika kwa sababu ya kutumia vibaya ya mihadarati. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala.