Kuanzia hapa visiwani Zanzibar ambapo jumla ya kesi ishirini za madai ya talaka zimeripotiwa katika mahakama ya kadhi wilaya ya Wete kisiwani Pemba kuanzia Julai hadi Septemba mwaka huu. Akitoa taarifa katika kamati ya kupinga udhalilishaji katika mkutano wa kuwasilisha ripoti ya miezi mitatu iliyoandaliwa na chama cha waandishi wa habari wanawake Tanzania TAMWA tawi la Zanzibar, kadhi wa mahakama hiyo Sheikh Khamis Juma Muhammed amesema kuwa jumla ya kesi ishirini na nane zimefunguliwa katika mahakama hiyo zikiwemo ishirini za talaka na kesi nane za matukio mengine. Amesema kuwa kati ya kesi hizo kumi zimeshatolewa maamuzi ya talaka na mahakama na kesi nyingine kumi zinaendelea kusikilizwa katika mahakama hiyo. Akielezea chanzo cha kesi hizo, amesema ni pamoja na jamii kukosa elimu ya ndoa, hivyo wanandoa wanahitaji taaluma kubwa kabla ya ndoa ili kusaidia kudumu na kupunguza wimbi la talaka. Kwa upande wake, mratibu wa chama cha waandishi wa habari wanawake Tanzania tawi la Pemba, Fathia Musa Said, amesema kuwa talaka ni chanzo kikuu cha udhalilishaji wa watoto, hivyo ameelezea haja ya kutafutwa njia mbadala ya kuzuia talaka zisizokuwa na ulazima ili kuwakinga watoto na vitendo viovu. Wazazi na walezi visiwani Zanzibar wametakiwa kushirikiana na walimu katika malezi ya watoto na kuacha tabia ya kuachia jukumu hilo walimu pekee ili kupata watoto walio na maadili na tabia nzuri. Wito huo umetolewa na mkuu wa mkoa wa kusini Unguja, Ayub Muhammad Mahmud, wakati akizungumza na waumini wa dini ya Kiislamu katika maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam iliyofanyika katika viunga vya madrasa tu Nurul Yakin magogoni kwa mabata Zanzibar. Amesema suala la sayansi na teknolojia halifungamani na malezi ya wa watoto hao Hivyo amewasisitiza wazazi kushirikiana na walimu wa madarasa za Qur'an katika kuwalea watoto wao katika maadili mema. Aidha, amefahamisha kuwa kufuata mwenendo wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam kutawafanya vijana waweze kuwa na mwenendo mzuri katika jamii. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imesema kuwa inakusudia kuweka muundo wa kisheria wa mfumo wa kifedha utakaosimamia benki za Kiislamu ambazo zinakuwa kwa haraka. Akizungumza na waandishi wa habari mkurugenzi mkuu wa usimamizi wa sekta ya fedha kutoka benki kuu ya Tanzania BOT, Nasra Omar amesema hivi sasa Tanzania ina benki moja pekee inayofuata mfumo kamili wa kifedha wa Kiislamu. Hata hivyo, mkurugenzi huyo amebainisha kuwa wametoa leseni kwa benki tatu za kawaida ambazo tayari zimeanzisha huduma za mfumo wa kifedha wa Kiislamu, ambazo ni pamoja na Benki Kuu ya Watu wa Zanzibar PBZ, benki ya taifa ya biashara ya NBC na benki ya biashara ya Kenya KCB tawi la Tanzania. Amesema hadi sasa hakuna sheria na sera maalum ambayo inasimamia sekta ya kifedha ya Kiislamu isipokuwa bima ya Kiislamu ambayo inajulikana kama Takaful, ambayo kanuni zake zimeidhinishwa mapema mwaka huu. Benki Kuu ya Tanzania BOT inasimamia dirisha la benki ya Kiislamu katika mabenki kwa kutumia sheria ya taasisi ya fedha ya mwaka elfu mbili na sita ambayo haimalizii kwenye benki za Kiislamu na baadhi ya viongozi wa dini wanaoendeleza mgawanyiko wa kidini, ukabila na kimadhehebu nchini Kenya wametakiwa kuacha kuendeleza tabia hiyo. Mwakilishi wa vijana katika baraza kuu la Waislam nchini Kenya Supkem, tawi la Kwale, Sheikh Hamis Mwaguzo amesema mifarakano hiyo imewafanya Waislamu kukosa imani na uongozi wa Supkem. Kauli ya Shekh Mwaguzo imekuja baada ya baadhi ya viongozi wa Kiislamu kutoka eneo la Garissa kupinga maoni kuhusu ripoti ya BBI yaliyotolewa na kaimu mwenyekiti wa kitaifa wa Supkem Shekh Hasan Olenado. Shekh Nado hivi karibuni alisema kuwa ripoti ya BBI haijazingatia matakwa halisi ya wananchi wa kawaida, bali inategemea kuwanufaisha wanasiasa pekee. Kwa mujibu wa Sheikh Maguzo, kauli ya Supkem ni lazima iheshimiwe kutokana na viongozi hao kushauriana kabla ya kutoa maoni yao. Harith Subeit, Radio Tehran, Zanzibar.