Ni mabadiliko ya kiteknolojia, magari kutoka kutumia mafuta hadi kutumia gesi. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la maendeleo ya petroli Tanzania TPDC, Daktari James Mataragio amewasilisha taarifa kwa kamati ya kudumu ya bunge la nishati na madini kuhusu hatua zilizofikiwa katika kuandaa moduli ya miradi ya bei ya gesi asilia Uuzaji usambazaji wake majumbani na viwandani. Tungane na Daktari Isebenyari akitoa ufanuzi zaidi juu ya magari hayo yanayotumia gesi kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Gari hili linatumia gesi asilia, gesi ile ambayo inatoka kule Mtwara, tofauti na gesi inayotumia ina, ina kwenye majumba. Gesi ya majumbani ile iko juu zaidi ya hii hapa ya, hii hapa ya, ya, ya, bei yake kwa kilo ni shilingi 1500 na ukijaza hiyo kilo moja unaweza ukatembea zaidi ya kilomita 20. Kwa hiyo tunachofanya kwenye gari lako nini? Gari lako tunaliacha vile vile na mfumo wa petroli, lakini tunakuwa tunauongezea mfumo mwingine wa kutumia gesi asilia. Kwa hiyo kwa, kwa ndani hapo kwenye dashboard, kuna sehemu ambapo utakuwa unaweza ukaswichi ukaenda kwenye gesi au ukaenda kwenye, kwenye petroli. Labda niwaambie wa Watanzania ni kwamba gharama ya, ya hii gesi iko chini, nimesema ni shilingi 1500 kwa kilo, lakini ukijaza uki, uki, uki mtungi mfano wa kilo 15 t unajaza kwa, kwa shilingi elfu 20 mpaka 22,500. Zile 22,500 unaweza ukatembea zaidi ya kilomita uh, yaani kilomita uh, 200. Sasa kilomita 200, watu ambao mnazunguka tu hapa na mjini ni wiki nzima. Eh, kuna gari ambayo tumebadilisha ambayo ni ya ni ya kawaida, sienta alikuwa anatumia shilingi elfu themanini kwa kwa wiki, lakini baada ya kubadilisha sasa hivi anatumia elfu ishirini tu, wiki nzima anazunguka hapa mjini na anaweza kuokoa gharama hiyo. Lakini zaidi ya hapo, gari hizi kisha ikishafunga gesi unakuwa umesaidia kwenye mazingira kwa sababu mazingira gesi, you know, uh, I mean, emission zinazotoka hapa au zile hewa zinazotoka hapa zinakuwa hazina carbon dioxide nyingi, kwa hiyo unakuwa kwenye mazingira vilevile umesaidia. Halikadhalika, shirika limetangaza fursa kwa kampuni binafsi kuuza gesi kwa rejareja kwa watumiaji wa nishati hiyo katika magari nchini na jumla ya shilingi bilioni 16.6 zimetengwa kwa ajili ya vituo vya kuongeza mgandamizo wa gesi CNG na kujaza gesi katika magari ikiwa ni mwendelezo wa jitihada za uwezeshaji matumizi wa gesi katika magari nchini. Dr. Mataragio amesema TPDC inalenga kuupatia gesi asilia ya mradi wa mabasi wa mwendo kasi DART ambapo kwa kuanzia kituo cha kujazia gesi kwenye magari kitajengwa eneo la Dart depoti ya Ubungo na kinatarajiwa kukamilika Oktoba mwakani. Nikiripoti kutoka jijini Dar es Salaam. Mimi ni Amardachi wa idhaa ya Kiswahili ya Radio Teherani.