na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 823 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 38 ya Sad tunaianza darsa yetu ya leo kwa aya ya tano hadi ya saba ambazo zinasema: audhu billahi min ashaitani rajim. ajala al alihata ilahan wahidan inna hadha la shaiun ujab. Amewafanya miungu wote kuwa ni Mungu mmoja tu hakika hili ni jambo la ajabu. wa mtalaqa almalau mnhm minhum animshu wasbiru ala alihatikum inna hadha la shayun yurad, na wakaondoka wakubwa wao wakiwaambia, nendeni zenu na dumuni na miungu yenu, kwani hili ni jambo lililopangwa. Ma sami'na bihadha fi al-millati al-akhirati in hadha illa ikhtilaq. Sisi hatukusikia haya katika mila hii ya mwisho. Haya si chochote ila ni uzushi tu. Katika darsa iliyopita tulisema kuwa wakubwa wa washirikina wa Kikuraishi hawakuwa tayari kuyasikiliza na kuyakubali maneno ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Na ili kuwafanya watu wengine pia wasivutiwe na maneno ya mtukufu huyo, wakawa wanamtangaza nabii huyo wa rehma kuwa eti ni mchawi na mwongo. Aya hizi tulizosoma zinasema wao walikuwa wakiwaambia pia watu kwamba nyinyi mna miungu yote hii na kila mmoja mnamuomba kwa kila haja maalumu mliyo nayo, lakini huyu mtume anataka kukuondoleeni miungu yenu hii yote na badala yake muwe na mungu mmoja tu ambaye haonekani wala nyinyi hamwezi kumwona na kumgusa. Kama nyinyi mnataka mupate muyatakayo Ishikeni barabara dini yenu hii ya kuabudu masanamu, msiyaache masanamu yenu, na wala msisikilize maneno ya ajabu anayosema mtu huyo, sababu ni kuwa anayoyasema yeye hayakuwapo kabla huko tutokako. Haya ndiyo tuliofunzwa sisi na wazee wetu waliotutangulia kuhusu namna ya kuabudu na wala hatuoni dini na mafunzo kama haya anayosema yeye katika utaratibu wao wa kufanya ibada. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba jukumu muhimu zaidi la mitume lilikuwa ni kudhihirisha ubatili wa miungu bandia na ya uongo na kuthibitisha ukweli wa Mungu mmoja pekee wa haki jambo ambalo linaonekana kitu kigeni na cha ajabu kwa washirikina na wakanushaji haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa akthari ya watu hupenda waishi kwa kufuata utaratibu waliourithi kutoka kwa wazee wao. Kwa wao ni jambo gumu na lisiloweza kufikirika kuachana na itikadi za zamani na kukubali kufuata njia na mfumo mpya wa maisha. Aya hizi aidha zinatuelimisha kwamba vinara wa ukafiri huzusha shubha na utata na kueneza fitna juu ya ukweli wa haki, hutumia propaganda hasi na za upotoshaji ili kuwakanya na kuwataka watu wajiweke mbali na mijumuiko inayolinganiwa ndani yake maneno ya haki hueneza mambo na kuhamasisha watu wadumu kwenye dhalala na upotofu. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya nane ambayo inasema Bal hum fi shakin min dhikri bal lamma yadhuku adhab ati, yeye tu ndiye aliyeteremshiwa mawaidha peke yake katika sisi, lakini hao wanashaka na mawaidha yangu, bali hawajaionja adhabu yangu. Moja ya visingizio vilivyokuwa vikitumiwa na washirikina wa Maka kueneza shaka kuhusu ukweli wa wito wa Bwana Mtume Muhammad salawatullahi wasalamuhu alayhi wa ali, ilikuwa ni kuwaambia watu, kwa kuwepo mabwana wote hawa wa Kikureshi, iweje mtu yatima asiye na utajiri wala cheo na hadhi awe ndiye wa kuteremshiwa wahi kama Mwenyezi Mungu ilikuwa ateremshe malaika wake na kuwatuma kwa mtu, ingepasa amchague mtu huyo miongoni mwa mabwana wa Kikuraishi aliye maarufu na mwenye sauti, mali na utajiri mkubwa. Ni wazi kwamba maneno hayo yanatokana na mantiki ya wapenda jaha na dunia ambao hukipima kila kitu kwa kutumia kipimo na mizani ya umaada na kudhani kwamba kila mwenye mali na mamlaka makubwa zaidi ndiye anayestahiki kutawala na kuongoza jamii, ilhali ni jambo lisilo na shaka kuwa uongofu wa Allah ni suala la umaanawi, na sharti la ustahiki wa ufikishaji wito wa uongofu ni mtu kuwa na roho safi na fitra iliyotakasika. Na yeye Allah subhanahu wataala, ni mjuzi zaidi wa mja aliyepambika kwa sifa hizo na mwenye uwezo wa kubeba na kutekeleza jukumu la kufikisha ujumbe wake. Kisha aya zinamalizia kwa kusema, wale ambao hawako tayari kuikubali haki kutokana na inadi, ukaidi na husuda wataionja adhabu ya Mwenyezi Mungu na kuona matokeo ya kukanusha kwa uhaki. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba husuda na mtu kujiona bora ni chanzo mojawapo cha kuikadhibisha haki na kutokuwa tayari kuifuata. Wakati mwingine kujiona bora humfanya mtu ahisi walivyo navyo wenzake ni haki yake yeye na yeye ni mstahiki zaidi wa kuvipata hivyo kuliko watu wengine. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ni jambo la kimaumbile mtu kuwa na shaka na hatihati hati juu ya jambo, lakini anachopaswa kufanya pale anapokuwa na hali hiyo ni kufanya utafiti na uhakiki mpaka shaka imwondoke na ukweli umbainikie. Haiwezekani kulipinga na kulikanusha jambo kwa sababu tu ya kuwa na shaka nalo. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya tisa hadi kumi na moja ambazo zinasema: am indahum khazainu rahmati rabbika al azizil wahhab, au wanazo wao hazina za rehma za Mola wako mlezi mwenye nguvu mpaji. Ni jeshi litakaloshindwa miongoni mwa makundi yatayoshindwa. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kwa kuwahutubu wanaokanusha kuteremshiwa wahi bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ya kwamba kwani Mwenyezi Mungu amewapa wao kazi ya kuwainisha mitume hata iwe yule wanayempenda wao ndiye amteue na kumpa jukumu la utume na yeyote wasiyemtaka wao asistahiki kupewa jukumu hilo. Kwa nini baadhi ya watu ni wabinafsi na wenye kujiona bora mpaka wanajiwa na dhana ya kuhisi wanajua kila kitu na wana uwezo wa kutambua kila jambo? na kufikia ahadi ya kumpangia na kumwainishia hata Mwenyezi Mungu la kufanya na kujipa haki ya hata kutoa maoni kuhusiana na hukumu na maamrisho ya Mola, kwamba yepi ni sahihi na yepi si sahihi. Sehemu inayofuatia aya tulizosoma inamhutubu Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam wa na Waislamu ya kwamba maneno yasiyo na maana ya washirikina yasikuvunjeni nguvu wala kukufanyeni muwe dhaifu, kwa sababu wao ni kundi dogo tu kulinganisha na makundi na matapo mbalimbali yaliyosimama kuipinga haki. Lakini yote hayo hayakuweza kuizima nuru ya wito wa haki uliolinganiwa na mitume. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Kuongozwa watu kufuata uongofu na mitume ni dhihirisho la rehma kubwa za Allah subhanahu wa ta'ala. Fuzu jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa upangaji hukumu na sharia kwa ajili ya wanadamu uko kwenye mamlaka ya Allah subhanahu wa ta'ala peke yake, ambaye ndiye muumba wa mfumo wote wa ulimwengu na mwendeshaji wa masuala yote ya ulimwengu huo. Vilevile aya vile hizi zinatuelimisha kwamba mirengo na makundi yanayosimama kuipinga haki mwishowe yatashindwa na kuangamia hata kama kidhahiri yanaonekana kuwa na nguvu na uwezo mkubwa. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 823 ya Quran imefikia tamati. tunamwomba Allah