Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 824 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 38 ya Sad. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 12 ahadi 14 ambazo zinasema: Audhu billahi min alshaitan rajim wa kadhabat qablahum qaumu Nuhi wa adu wa Firaun dhul autad walikadhibisha kabla yao qaumu ya Nuhu na akina Adi na Firauni mwenye vigingi. wa thamud wa qaumu lut wa ashabu alayka ulaika alahzab, na Thamud na qaumu ya Luti na watu wa machakani, hayo ndiyo makundi In kullun illa kazzaba ar-rusul fa haqqa iqab, hao wote waliwakadhibisha mitume, basi wakastahili adhabu yangu. Katika darsa iliyopita tulieleza kwamba wakubwa wa makuraishi wa Makka hawakuwa tayari kukubali wahi aliyoteremshiwa Bwana Mtume Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wa sallam kwa hoja kwamba wao ndio wastahiki na wanaofaa zaidi kwa jambo hilo kuliko bwana mtume. Aya tulizosoma zinamhutubu mtukufu huyo kwamba hawa si watu wa mwanzo kusimama kuipinga haki, bali mitume wote waliotangulia kabla yako, nao pia walikabiliwa na upinzani wa aina hiyo kwa sababu matajiri na wenye madaraka katika kaumu zao walikuwa wakijiona wao ndio wanaostahiki kuteremshiwa wahi. Kwa hivyo hawakuwa tayari kuikubali haki, kwa sababu wahi huo wameteremshiwa watu ambao kama walivyo watu wengine wote wa kawaida, hawana mali na utajiri wala nguvu za mamlaka na madaraka lakini wao wanasahau kwamba wale wanaokutana na mitume wa Mwenyezi Mungu wakayasikia maneno yao na wakathibitikiwa na ukweli wa ujumbe wao, kisha wakaamua kutoikubali haki kwa sababu ya inadi na ukaidi au ubinafsi na uhasidi, Mwenyezi Mungu anawaadhibu papa hapa duniani ni kama ilivyogharikishwa kaumu ya Nabi Nuh au walivyoangamizwa kwa upepo mkali watu wa kaumu ya Ad. Firauni na watu wake pia walighariki kwenye mawimbi makali ya maji ya mto Nile. Baadhi ya kaumu nyingine pia zilifikwa na hatima zinazofanana na hizo. Kaumu ya Thamud ilimkadhibisha Nabi Saleh. Kaumu ya Lut iliyakumbatia maasi, ufuska na vitendo vichafu. Na kaumu ya Shuaibu, ambayo watu wake walikuwa wakiishi kwenye maeneo yenye hali ya hewa mwanana iliyojaa miti na mimea, nayo pia iliyakaidi mawaidha na maonyo ya mtume wao huyo. Lakini mwishowe kaumu zote hizo zilishukiwa na adhabu ya Allah na kuangamizwa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuisoma historia ya kaumu zilizopita na hatima zilizowafika ni jambo linalokubaliwa na kupewa umuhimu na Qurani Tukufu, ili watu wapate ibra na ukumbusho. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wanadamu wote, iwe ni watawala na majabari wenye nguvu kama Firauni au watu wanyonge na wakawaida hawana uwezo wa kukabiliana na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Waaidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba kuifanyia haki inadi na uadui hakuna mwisho mwingine ghairi ya udhalili na maangamizi. Tunaendeleza darsa yetu kwa aya 15 na 16 ambazo zinasema na wao husema Mola wetu Mlezi, tuletee upesi sehemu yetu ya adhabu kabla ya siku ya hisabu. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizopita, kwa kusema jinsi washirikina na makafiri wanavyoikaidi na kuipa mgongo haki. Utadhani wanachongojea hivi sasa ni ukelele mkali wa mbinguni ambao utawashukia ghafla na kuwaangamiza, kwa sababu wao wanajua hatima iliyozipata kaumu zilizopita, lakini pamoja na hayo hawaachi ukaidi na uadui wao wa kuipinga haki. Wanavyomfanyia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni sawa na namna makafiri wa zama zilizopita walivyokuwa wakiwafanyia mitume wao. Basi wangoje na wangojee kufikwa na adhabu kama iliyowapata wao, adhabu ambayo itakapokuja haitatoa fursa ya kurejea na itaangamiza kila kitu. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba washirikina wanakadhibisha kuteremshwa adhabu hapa duniani na kusimamishwa mahakama ya uadilifu ya Allah siku ya Kiyama. Kwa hivyo wanasema kwa kejeli na stihizai, mwambie huyo mungu wako aiharakishe adhabu yetu kabla ya hiyo siku ya malipo. Kwa nini tukae tusubiri mpaka tufe kisha tufufuke ndipo tuadhibiwe? Sisi tunataka tuadhibiwe kwa amali zetu papa hapa duniani. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mtu ambaye anaijua hatima na mwisho wa waliotangulia kisha akasimama kumpinga Mwenyezi Mungu na mtume wake ni kama anangoja kushukiwa na adhabu na ameshaamua kuyaendea maangamizi kwa miguu yake mwenyewe. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ghururi na ukaidi huwafanya makafiri na wakadhibishaji wazikejeli na kuzifanyia stihizai imani za waumini, na badala ya kutumia hoja na mantiki, wanawafanyia dhihaka na shere waumini hao. Vile vile aya hizi zinatuelimisha kwamba kutubia kunakubaliwa kabla ya kuteremshwa adhabu, lakini wakati adhabu inapokuja hakuna toba tena itakayopokelewa, al itakayopokelewa. Tunahitimisha al darsa yetu ya leo kwa aya 17 hadi 19 ambazo zinasema: Isbir ala ma yakuluna, Subiri kwa hayo wayasemayo, na umkumbuke mja wetu Daudi mwenye nguvu, hakika yeye alikuwa mwingi wa kutubia. Inna sakharna aljibala ma'ahu yusabbihna bil'ashi walishraq, hakika tulidhalilisha milima pamoja naye ikisabihi asubuhi na jioni pamoja naye. wa tayr mahshuratan kullun lahu awab, na pia ndege waliokusanywa makundi kwa makundi, wote walikuwa wanyenyekevu kwake. Baada ya aya zilizotangulia ambazo zimeashiria lugha chafu na ya kejeli ya wapinzani wa haki, aya hizi zinasema hata Nabii Daud ambaye alikuwa na utawala wenye adhama na mamlaka makubwa hakusalimika na maneno ya kejeli na ufidhuli ya watu wake. Kwa kwanzia, aya zinasema ewe Mtume na enyi waumini, kuweni na subra navumilieni kejeli na stihizai mnazofanyiwa, najueni kwamba hatimaye nyinyi ndiyo mtakaoshinda. Jingine ni kwamba Nabii Dauda alaihi ssalam alikuwa daima akifanya munajati na kumwomba Mola, na kwa irada ya Allah akawa na mamlaka na utawala mkubwa mpaka Mwenyezi Mungu akamtishia na kumdhalilishia milima isiyo na roho na ndege wapaao angani, ambapo wakati alipokuwa anamsabihi Mola wake, viwili hivyo navyo pia vikawa vinashirikiana naye kufanya hivyo. Kwa mujibu wa aya za Qur'an, viumbe vyote ulimwenguni vimo kwenye hali ya kumsabihi Allah subhanahu wa ta'ala. Tabaan, sisi wanadamu hatuna uwezo wa kukufahamu kusabihi huko. Kutokana na aya za sura hii inabainika kwamba wakati Nabii Daudi alipokuwa anamsabihi Mwenyezi Mungu, viumbe wengine pia walikuwa wakiungana naye katika kufanya hivyo. Naye Mtume huyo wa Allah akafahamu namna wao pia wanavyomsabihi Mola. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kejeli na propaganda za maadui dhidi ya haki na watetezi wake ni nyingi na kali na zina dumu na kuendelea. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa haifai waumini kuyumba na kudhoofishwa na stihizai na maneno ya kifidhuli ya maadui. Wanatakiwa wawe na subra na uvumilivu wa kuzikabili kejeli na maneno yao ya jeuri na ufidhuli na kuwa thabiti na imara katika kushikamana na itikadi na misingi ya dini yao. Vilevile, aya hizi zinatuelimisha kwamba madaraka ya utawala ni kitu hatari na chenye kuitia wasiwasi nafsi, isipokuwa kama mtu atakuwa daima anajielekeza kwa Mola na kutubia kunyenyekea na kujitambua kuwa yeye ni mja wa Allah wa. Aidha, ya hizi zinatufunza kuwa hata kama makafiri watafanya inadi na ukaidi na kukataa kumnyenyekea Allah, lakini wajue kwamba viumbe wote ulimwenguni wakiwemo wanyama na vitu visivyo na roho vimo kwenye hali ya kumsabihi Mwenyezi Mungu Mtukufu na pia aya hizi zinatutaka tujue kwamba kama mwanadamu atakuwa mje halisi wa Allah, harakati za ulimwengu wa maumbile zitakwenda sambamba na harakati zake. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 824 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa waja wake wa kweli ambao daima humfikiri na kumkumbuka yeye nyoyoni mwao na kumsabihi na kumdhukuru kwa ndimi zao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.