Maktaba ya Imamu Khomeini. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu ya 20 ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambacho kina kujieni 17 wa miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia umuhimu wa kutujihusisha kwa namna yoyote majeshi na vyombo vyote vya usalama vya nchi katika masuala ya kisiasa na uchaguzi. Tukasema kuwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, aliamini kwamba ni kosa kubwa kwa vyombo hivyo kujihusisha na masuala ya kisiasa nchini Iran. Katika kipindi cha leo tutazungumzia nafasi chanya ya mwanamke katika shughuli na kazi zote za ujenzi wa taifa kuanzia mwanzo wa mapinduzi na baada yake. Hivyo kuwe ni pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ndugu wasikilizaji, licha ya kwamba kuendelea kubakia maisha ya mwanadamu daima kunategemea nafasi chanya ya wanawake, sawa sawa majumbani au katika jamii, lakini katika vipindi kadhaa vya historia, jamii nyingi ya wanawake zimekuwa katika dhuluma na ukandamizaji mkubwa. Aidha, katika maeneo mengi ya dunia haki za wanawake zimekuwa zikipuuzwa, na zaidi ya hayo, katika sekta ya haki za binadamu haki za wanawake na matukufu yao vimekuwa vikikiukwa waziwazi. Hata kama katika baadhi ya jamii kumefanyika juhudi tofauti kwa ajili ya kuzingatiwa haki za wanawake, lakini matukufu yao bado yanaendelea kupuuzwa, ambapo mwanamke amekuwa akitumiwa kama chombo tu cha kufikia maslahi ya kiuchumi, kisiasa na kukidhi matamanio ya kimwili. Mbali na kufanyika juhudi kubwa za kifikra na kisiasa kwa ajili ya kufikiwa haki na kuhuishwa utukufu wa wanawake, lakini bado wanawake hawajaweza kufikia nafasi yao halisi na tukufu katika jamii. Kuharibiwa nafasi halisi ya wanawake katika jamii kumefanywa kwa kiasi kikubwa na watu wa matabaka tofauti katika nyuga tofauti za mtu binafsi na kijamii. Mbali na hayo, kufurutu ada katika kudai usawa kuwalinganisha na kuwafananisha wanawake na wanaume kumepelekea kupotezwa haki na sifa zao za kifizikia, kimaumbile na kimaadili katika jamii. Kama kwanza ndio nafungulia redio yako, kipindi kilicho hewani ni sehemu ya ishirini ya mfululizo wa vipindi vinavyofafanua nadharia ya Imamu Khomeini kuhusiana na nafasi chanya ya mwanamke katika ujenzi wa taifa. Ndugu wasikilizaji, katika anga hiyo kumebainishwa nafasi ya mwanamke kupitia maneno ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na pia katika malengo ya mapinduzi ya Kiislamu, ambapo alisema ni jambo lenye umuhimu mkubwa. Kwa hakika mapinduzi yaliyofikia ushindi hapo mwaka 1979 nchini Iran haya kupelekea kupatikana mabadiliko ya mfumo wa kisiasa tu nchini hapa, bali yalileta mabadiliko mapya katika nyuga za kifikra, kiutamaduni na kithamani katika jamii, ambapo wanawake walikuwa sehemu muhimu ya mabadiliko hayo. Katika mabadiliko hayo mapya, nafasi ya kibinadamu ya mwanamke ilipewa uzingatiaji wa kipekee katika nyuga za kimaisha za mtu binafsi na kijamii. Aidha, katika sistizo la mapinduzi ya Kiislamu, wanawake walipewa nafasi maalumu na ya juu ikilinganishwa na nafasi waliokuwa nayo katika utawala uliopita wa kabla ya mfumo wa Kiislamu. Malalamiko ya wananchi ambayo yaligeuka na kuwa mapinduzi dhidi ya mfumo uliokuwa ukitawala nchini Iran hayakuhusu tu nyuga za kisiasa, bali hatua ya mfumo wa kifalme ya kukanyaga matukufu na pia kupuuza misingi ya kijamii, hususan kushushwa nafasi halisi ya wanawake katika sekta tofauti, ni mambo yaliyopelekea walio wengi kutetea haki za wanawake Waislamu na waumini nchini hapa. Katika kipindi cha utawala wa shaha wa kwanza na wa pili ambao ulidumu kwa kipindi cha zaidi ya nusu karne, utawala ulikuwa ukifuata mitazamo ya Kimagharibi, ambapo wanawake walikuwa wakishawishiwa na kulazimishwa kufuata mitazamo hiyo, suala ambalo liliibua malalamiko mengi katika jamii. Kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii kitakuwa kinakujia kila Jumatatu usiku na kurudiwa Jumanne asubuhi na mchana. Katika mazingira hayo, Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, akiwa mwasisi wa mapinduzi ya Kiislamu na chini ya kauli mbiu mpya alitoa hotuba kwa jamii ya Iran kwa kuinua nafasi ya wanawake ambapo kwa kufufua matukufu na misingi ya kidini na kitaifa vilivyokuwa vimekita mizizi ndani ya nafsi za wananchi, aliweza kuandaa mazingira bora ya uwepo mkubwa na athirifu wa wanawake katika nyuga tofauti za kisiasa na kijamii. Imamu si tu kwamba alifanya juhudi za kurejesha haki za kimsingi kisiasa na kijamii zilizopotea za wanawake bali pia alifanya juhudi kubwa za kurejesha utukufu na nafasi halisi ya wanawake ambayo ilikuwa ikikandamizwa katika utawala uliopita. Kadhalika, mwasisi huyo wa mapinduzi ya Kiislamu sambamba na kufufua matukufu na misingi ya kidini ya mwanamke, alihuisha upya hadhi na utukufu wa wanawake kupitia nuru ya Uislamu ili kuwawezesha wanawake hao kustafidi na haki zao za kisiasa na kijamii ndani ya nchi imamu aliamini kwamba katika jamii iliyozungukwa na ujahili na dhuluma, Uislamu uliwatukuza wanawake, huku mfano mzuri ukiwa ni Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kuruzukiwa mtoto wa kike aliyekuwa na heri nyingi, ambaye si mwingine ni Bibi Fatumatu Zahra alaihi ssalam. Katika hilo, Imamu Khomeini anasema Bibi Fatima tu Zahra alaihi ssalamu alizaliwa katika kipindi cha mazingira ambayo mwanamke hakuonekana kama ni mwanadamu na uwepo wake uliohesabiwa kuwa aibu kwa watu wake wa karibu. Ni katika mazingira hayo yenye hofu kubwa ndipo mtukufu Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa akamwokoa mwanamke kutokana na ada chafu za kijahilia na kuonyesha utukufu mkubwa wa mwanamke huyo katika jamii. Ndugu wasikilizaji, umuhimu wa nafasi ya mwanamke katika fikra na mtazamo wa Imamu Khomeini na pia katika mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ulikuwa mkubwa kiasi kwamba tarehe ya kuzaliwa Bibi Fatumatu Zahra alaihi ssalamu ilitangazwa na mwasisi huyo wa mapinduzi ya Kiislamu kuwa siku ya mwanamke nchini hapa. Ndani ya siku hiyo wanaume na watoto huwa wanawakirimu wanawake na akina mama, ambapo nchini kote huwa kunafanywa sherehe katika kuenzi nafasi na juhudi zao. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alikuwa mtu wa kwanza kubuni siku ya mwanamke nchini Iran kwa lengo la kuinua na kuonyesha nafasi halisi ya mwanamke katika jamii. Katika kuitaja siku aliyozaliwa Bibi Fatuma Tuzahara alaihi ssalamu kuwa siku ya mwanamke, Imamu Khomeini alisema Iwapo siku itatengwa kwa ajili ya kumwenzi mwanamke, basi ni siku gani nyingine itakayokuwa tukufu na yenye fahari zaidi kuliko siku aliyozaliwa Bibi Fatuma Tuzahara alaihi ssalam. Mwisho wa kunukuu. Ilikuwa ni hotuba yake ya tarehe 15 mwezi wa pili 1359 Hijria Shamsia. Wapenzi wa wasikilizaji, sehemu ya ishirini ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kutimia miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na kupitia idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran inaishia hapa kwa leo. Mimi ni Sudi Jafar Shahaban, kwaherini.