Maktaba ya Imamu Khomeini. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa wasikilizaji na karibuni kutegea sikio sehemu ya 22 ya kipindi hiki cha katika Maktaba ya Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambacho kinakujeni kwa mnasaba wa kutimia miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. O, imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, anasema hii leo, na kwa baraka za mwamko wa Kiislamu, mwanamke ni mwakilishi athirifu wa jamii kwa kuweza kutumia vyema nafasi yake. Wanawake ni mashujaa, na walishirikiana bega kwa bega na wanaume katika ujenzi wa Iran, na kadhalika katika kujijenga wao wenyewe katika elimu na utamaduni. Na hakuna miji au vijiji vinavyoonekana ila kuna makundi na jumuiya muhimu za wanawake ambao wanajishughulisha na masuala mbalimbali ya kijamii, kiutamaduni na kielimu, na yamefikiwa kwa juhudi za wanawake waaminifu wa, wa Kiislamu. Hii leo wanawake ndani ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wanafanya juhudi mbalimbali mbali pamoja na wanaume kwa ajili ya kujijenga wao wenyewe na nchi yao, na hii ina maana ya kupatikana uhuru halisi wa wanawake na uhuru halisi wa wanaume, sio kile kilichokuwa kikisemwa katika kipindi cha utawala wa Shaha cha uhuru chini ya kifungo, mateso na adhabu ni ujumbe wa Imamu Khomeini kwa mnasaba wa siku ya mwanamke aliotoa tarehe 15 mwezi wa pili 1359 hijiria ya shamsia. Kama kwanza ndio wanafungulia redio yako, kipindi kilicho hewani ni sehemu ya 22 ya mfululizo wa vipindi vinavyozungumzia matukio na nafasi muhimu za shahsia tofauti katika kipindi cha kujiri mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Ndugu wasikilizaji, moja ya mafanikio muhimu ya mapinduzi ya Kiislamu ni kupatikana uhuru halisi kwa manufaa ya wanawake. Akijibu swali la wale ambao katika kipindi cha mwamko wa Kiislamu walihoji juu ya nafasi na hadhi ya wanawake katika utawala wa Kiislamu, Imamu Khomeini daima alikuwa akisema kwamba jamhuri ya, ya Kiislamu ingeandaa nyanja tofauti za kuwepo na kushiriki wanawake katika nyuga tofauti serikalini. Aidha, akijibu swali la waandishi wawili wa habari wa gazeti kongwe la Al-Ahram na mwingine kutoka Japan kuhusiana na swala hilo Imamu alisema Uislamu si tu kwamba unakubaliana na uhuru wa mwanamke bali wenyewe ndio mwasisi wa uhuru wa mwanamke katika nyanja zote zinazomuhusu mwanamke. Wanawake wako huru kushiriki katika masuala mengi, uhuru kwa maana yake halisi, na sio kama ule uliokuwa ukinadiwa na shaha Mahojiano ya tarehe 25 mwezi wa kumi elfu moja mia tatu na hamsini na saba hijiria shamsia. Kadhalika, akijibu swali la mwandishi mwingine wa habari ambaye naye alitaka kujua nafasi ya wanawake katika serikali ya jamhuri ya Kiislamu, Imamu alisema kuwa kuchunga heshima na kujistiri katika jamii ni mambo ya lazima yanayoandamana na uhuru wa wanawake. Na kuhusu hilo, Imamu alisema Nafasi ya wanawake katika serikali ina maana ya kumfanya kuwa mwanadamu halisi na shahsi ya huru, kinyume na vipindi vilivyopita ambapo wanawake wetu hawakuwa huru wala wanaume wetu. Na kuanzia sasa wanawake wako huru, lakini wapo watataka kufanya kazi zao kinyume na sifa na kujistiri au kinyume na masilahi, basi watazuiliwa. Mahojano na waandishi wa habari baada ya shaha kukimbia nchi hapo tarehe 27 mwezi wa 10 1357 Aidha, moja ya nyanja muhimu za kuvutia za nafasi ya wanawake katika nyuga tofauti za kijamii katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ni ushiriki wao katika jihadi ya ujenzi wa taifa. Jihadi ya ujenzi wa taifa iliundwa kwa amri ya Imamu Khomeini kwa lengo la kutokomeza umasikini na hali ngumu katika maeneo tofauti ya watu wasiojiweza nchini hapa, ambapo tangu mwanzoni mwa kuasisiwa kwake mfumo mpya wa kiislamu nchini Iran iliwahusisha watu wote na kwa amri ya juu baada ya kutolewa amri ya kuundwa jihadi ya ujenzi wa taifa, wanawake kwa kushirikiana na wanaume na kwa lengo la kufikiwa uadilifu wa kijamii, walifanya juhudi kubwa ya kutokomeza umasikini na hali ngumu katika maeneo ya watu masikini. Huku akipongeza ari na mwamko wa hali ya juu wa wanawake katika ushiriki wao ndani ya taasisi hiyo muhimu ya ujenzi wa taifa, imamu Khomeini alisema kuwa hatua hiyo ilikuwa nzuri na yenye thamani kubwa, na kuongeza kwa kusema: bila shaka hii ilikuwa irada ya mwenyezi Mungu, ilikuwa nguvu isiyo ya kawaida. Hakuna nguvu nyingine inayoweza kufanikisha jambo hili kiasi cha kuwavutia vijana na wanawake kuweza kushiriki katika jihadi ya ujenzi wa taifa. Wanawake ambao wakati huo hawakuwa wakijali, bila kubaki nyuma, waliingia katika ujenzi wa nchi na masuala yote muhimu, na tuliona pia jinsi wanawake waliweza kutekeleza vyema majukumu yao Wakati wakulima wanapoona idadi kubwa ya wanawake wakitoka nje ya nyumba zao na kwenda kusaidia kilimo, kitendo hicho huwa na taathira kubwa kwa wakulima hao, na kwa hakika huwa na thamani kubwa. Hotuba ya Imamu Khomeini ya tarehe 27 mwezi wa 6 mwaka 1358. Wanawake mbali na kuwa na nafasi chanya katika taasisi ya jihadi ya ujenzi wa taifa, pia walihusika kwa kiasi kikubwa katika ulinzi wa nchi katika kipindi cha vita vya kulazimishwa. Akizungumzia nafasi ya wanawake katika kuwasaidia wapiganaji katika kipindi cha kujitetea kutakatifu, Imamu Khomeini anasema, katika kipindi fulani ambapo tulikuwa katika kipindi cha matatizo yaliyozushwa na madola maovu, huku Irani ikishambuliwa kila upande, ninyi wanawake mlikuwa nyuma mwamko huo ulikuwa wa ulingo wa vita hotuba ya tarehe saba mwezi wa nane mwaka elfu moja mia tatu na hamsini na tisa hijiria shamsia pata habari na matukio muhimu ya afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita kupitia kipindi cha afrika wiki hii kila jumamosi usiku na kurejewa jumapili asubuhi na mchana Ndugu wasikilizaji, Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alizungumzia nafasi ya athirifu ya uungaji mkono wa wanawake katika kuwasaidia wapiganaji katika vita vya kulazimishwa, kuwa isiyo na mfano katika historia kwa kusema: wakati ninapoona kwenye televisheni kundi la wanawake limekaa katika moja ya miji likiwaokea mikate vijana ambao walikuwa wakipambana katika medani ya vita kwa ukamilifu huku mikononi mwao wakiwa wamebeba mifuko ya mikate, ninahisi aibu na kujiuliza, sisi wanaume tuko wapi, na hawa wanawake wako wapi? Sizameni katika historia. Tangu mwanzoni mwa historia hadi leo, mmewahi kushuhudia wanawake, hususan wanawake vijana, badala ya wao kwenda kujishughulisha na ujana wao, wanafanya juhudi kubwa kiasi hiki katika kulisaidia jeshi? Je, ninyi wanaume mko wapi? Hotuba ya Imamu, ya Imamu, tarehe 7 mwezi wa 8 mwaka 1359 hijiri ya shamsia. Wapenzi wasikilizaji, sehemu ya 22 ya kipindi hiki inafikia tamati. Mimi ni Sudi Jafar Shaban. Kwaherini.