Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 788 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 35 ya Fatir, katika darasa hii tutaanza kuizungumzia sura ya 36 ya Yasin. Sura hii ambayo imeteremshwa Maka imepewa jina hili kutokana na aya yake ya mwanzo ambayo ni ya herufi za mkato. Suratu Yasin ina aya thamanini na tatu. Sura hii inazungumzia zaidi masuala ya kiitikadi. Katika baadhi ya aya zake suratu Yasin imeashiria pia adhama ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala muumba wa ulimwengu. Katika sehemu nyingine ya aya za sura hii yamezungumziwa pia masuala kuhusu maadi, yaani marejeo na kufufuliwa viumbe, maswali na majibu katika mahkama ya siku ya Kiyama, pamoja na sifa maalumu za pepo na moto. Suratu Yasin imetajwa katika hadithi kuwa ni moyo wa Quran. Subhanallah. Maelezo hayo machache, sasa tunaianza darsa yetu ambayo kwa leo itazungumzia aya nne za mwanzo za sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rajim, bismillahi rahmani rahim. yasin yasin na apa kwa Qur'ani yenye hikima, hakika wewe ni miongoni mwa waliotumwa, juu ya njia iliyonyoka. Kuhusu herufi za mkato tumeshawahi kulielezea suala hilo hapo kabla katika sura kadhaa zikiwemo za Albakara na Ali Imran, Suratu Lbakara, Al Ali Imran na baadhi ya sura nyingine za Quran zinaanza kwa herufi hizi za mkato. Herufi hizi si maneno yenye kujitegemea kama yalivyo maneno ya ufupisho mathalan ya mashirika na taasisi, ambayo hubainishwa kwa njia ya ufupisho kwa kutumia herufi zao za mwanzo. Herufi hizi za mkato nazo pia ni alama na ishara za maneno ambayo hakika yake haiko wazi kwetu sisi. Herufi hizi ni miongoni mwa mafumbo ya Quran ambayo ni Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na maimamu maasumu alayhimssalam wa kizazi chake peke yao ndiyo wanaoelewa maana yake halisi na hakika yao itabainika na kuwa wazi zaidi atakapodhihiri Imamu Azama, Imamu Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Kwa mujibu wa baadhi ya hadithi, herufi ya mkato ya Yasin ni moja ya majina ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na hoja iliyothibitisha hilo ni aya zinazofuatia ambazo zina mhutubu moja kwa moja mtume huyo wa Allah kama tulivyoeleza hapo kabla pia kwa kawaida baada ya herufi ya mkato huwa linafuatia jina la Qur'an na sifa zake. Sura hii nayo pia imetilia mkazo sifa maalumu ya utoaji mafunzo ya hekima iliyo nayo Qur'an na kuliapia suala hilo, kitabu ambacho humfungulia mtu milango ya hekima na kumwelekeza kwenye njia sahihi na iliyonyooka. Kwa kawaida viapo vya Qur'an huwa ni kwa ajili ya kubainisha adhama ya kitu kinachoapiwa na si kwamba Allah subhanahu wa ta'ala anahitaji kuwapa ili kuthibitisha ukweli wa analolieleza. Aya hizi tulizosoma za Suratu Yasin zimeelezea kwa uzuri uhusiano uliopo kati ya risala ya Bwana Mtume Bwanamtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuteremka Quran na kumwambia mtukufu huyo, Qur'an ni hoja madhubuti zaidi ya kuthibitisha utume wako, kwa sababu ni miujiza ya Allah ambao hakuna yeyote awezaye kuleta kilicho mfano wake. Na wewe, kama walivyokuwa mitume waliotangulia, una jukumu la kuwaelekeza watu kwenye uongofu. Mwenyezi Mungu anashuhudia kwamba wewe uko kwenye siratu lmustaqim yani njia iliyonyoka. Pia umwenye kuijua njia hiyo sawasawa sawa, na unayatambua mambo yanayomkengeusha mtu na njia hiyo. Kwa kuzingatia muhtawa wa aya ya tatu ya suratu Yasin, Bwana Mtume Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi waalih Siyo tu yuko kwenye njia iliyonyooka, lakini kimsingi hasa ana udiriki kamili wa njia hiyo. Ni wazi kwamba mtu anayetaka kuwalingania watu kufuata njia hiyo, inapasa yeye mwenyewe awe mfano wa kivitendo wa ufuataji njia iliyonyooka, na pia inatakiwa awe na uwezo wa kuwaelekeza watu kwa namna sahihi kufuata njia hiyo na kuwafanya wadumu katika ufuataji wao. Inapasa tuzingatie pia kwamba kuwa njia ya Allah ni njia iliyonyoka hakumaanishi kuwa ni kitu chepesi na rahisi kuweza kukifuata. Sivyo hivyo, abadan, tusidhani kwamba njia hiyo haina vigingi, mashimo wala misukosuko yoyote. Madhumuni ya njia iliyonyooka ni njia sahihi kwa ajili ya kufika kule kulikokusudiwa, mkabala na njia nyingine kadhaa zilizopinda na za upotofu. Japokuwa njia hizo kidhahiri huwa hazionyeshi kuwa na mipindo na vichochoro, lakini ukweli ni kwamba haziwezi kumfikisha mtu alikokusudiwa kufika. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Quran ni kitabu makini na madhubuti cha hekima na chenye mafunzo ya hekima. Moja ya hali ya kimeujiza ya Quran ni mafunzo yake ya hekima katika masuala yote ya mtu binafsi, familia na jamii. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mafundisho yenye kumjenga mtu na ya uongofu ya Quran yanahitaji mwalimu kama Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye atayafundisha na vilevile, vile yeye mwenyewe ni kigezo na mfano wa kivitendo wa mafundisho hayo. Kadhalika tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba katika kila swala huwa tunamwomba Allah atuongoze kwenye njia iliyonyoka, na yeye mola amemtaja mtume wake kuwa ni mfano na kigezo cha njia iliyonyooka. Kwa hivyo inatupasa kuielewa kwa usahihi sira na mwenendo wa mtukufu huyo na kufanya amali zetu kwa mujibu wa sira hiyo. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 788 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuongoze njia iliyonyooka.