Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 790 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 36 ya Yasin. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kumi na ya kumi na moja ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rajim wasawaun alayhim aandhartahum am lam tundhirhum la yuminun na akamcha Arrahman mwingi wa rehma kwa ghaibu, basi mbashirie huyo maghfira na ujira mwema. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizoeleza kuhusu adhabu kali watakayopata makafiri na washirikina siku ya kiama. Aya hizi tulizosoma zinasema sababu ya kufikwa na adhabu hiyo ni ukaidi na inadi walioifanyia haki kwa namna ambayo hawakuwa tayari hata kuyasikiliza maneno ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na hoja wadhiha za mantiki alizokuwa akiwapa. Na kama waliyasikiliza, basi wala hawakuyajali, ikawa kama hawakuyasikia. Kwa hivyo hakuna tofauti yoyote kwa wao kama Bwana Mtume atawapa indhari au la, kwa sababu wameshajiamulia kutoiamini haki. Nyoyo zao ni mithili ya ardhi kavu na yabisi, ambayo maji ya mvua hayawezi kupenya ndani yake, na tabaan, hakuna mmea wowote utakaoota na kukua kwenye ardhi kama hiyo. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba Onyo na indhari huwa na taathira na faida kwa mtu aliye tayari kusikiliza mawaidha na ukumbusho na kuufuata. Aya zote za Kurani tukufu zinatoa ukumbusho, na yeye Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam pia ametajwa katika aya kadhaa kuwa ni mudhakir, yaani mkumbushaji. Kimsingi, hasa mafundisho na hakika nyingi za dini zimejikita ndani ya fitra na hali ya maumbile aliyojaaliwa mja na mola wake, lakini sababu mbalimbali mbali humfanya mtu aghafilike nazo. Ili kuondoa utandu huo wa mghafala katika nafsi ya mtu na kumkumbusha ule utambuzi wa kifikra aliyojaaliwa kuwa nao, Allah subhanahu wataala amewatuma mitume na vitabu vya mbinguni ili kila mtu anayetaka kuijua haki na hakika aweze kuongoka na kuokoka na njia ya upotofu. Ni wazi kwamba mtu yeyote mwenye kuuzingatia na kuutafakari ujumbe wa mitume wa Mwenyezi Mungu huwa anamzingatia mola wake katika hali zote, hadharani na katika faragha, na mara chache huteleza kwa kufanya makosa na madhambi. kwa sababu hiyo mwamala wa Allah kwa mtu kama huyo huwa ni wa maghufira na ukarimu, huyasitiri makosa yake na kumsamehe na humpa malipo mema kwa amali zake njema alizofanya. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kutimiza dhima kwa watu wote ni jambo la lazima, lakini uwezekano wa kuathiriwa na wito wa haki upo kwa wale tu walio tayari kuyakubali mawaidha na maonyo na wenye kiu ya kuifuata hakika na haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Qur'an ni kitabu cha ukumbusho ili kuizindua fitra na maumbile ya mwanadamu na kuyavua na mambo yanayoighafilisha fitra hiyo na haki. Kadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba alama ya imani ya kweli kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni kumcha yeye Mola kwa siri na kwa dhahiri, na si kwa dhahiri pekee mbele ya macho wa watu. wa aidha, ya hizi zinatutaka tujue kuwa watu wanaoyajali maonyo na indhari za mitume watarehemewa na kubashiriwa darsa yetu ya Allah. Subhanallah, walhamdulillah, wa la ilaha illallah, wallahu akbar. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya kumi na mbili ya sura yetu ya Yasin ambayo inasema na kila kitu tumekihifadhi katika daftari asli lenye kubainisha moja. Ya maonyo muhimu zaidi ya mitume na vitabu vya mbinguni walivyokuja navyo ni kuhusu Kiyama na kuhesabiwa amali za waja, hii ikiwa na maana kwamba baada ya mtu kufa atafufuliwa katika ulimwengu mwingine ambako atasailiwa na kuulizwa kuhusu yote aliyoyafanya katika ulimwengu huu. Ni wazi kwamba ili watu waweze kuhudhurishwa kwenye mahakama ya siku ya kiama inabidi amali zao zote walizofanya hapa duniani zihifadhiwe na kwenda kuhukumiwa kulingana na amali zao hizo. Kimsingi ni kwamba kinachofanywa katika mifumo ya mahakama na uendeshaji kesi ya hapa duniani ni kutoa adhabu tu kwa wahalifu tena basi, kwa kiwango cha kosa lililofanywa na athari zake zinazoonekana mbele ya macho ya wa watu. Lakini mahakama ya siku ya kiyama inazingatia matendo mema ya mtu na kumlipa thawabu, na pia matendo maovu aliyofanya na kumlipa adhabu. Si hayo tu, mbali na athari za wakati ule ule wa dhambi aliyofanya mtu hata athari zilizoendelea kuwepo kwa makumi au hata mamia ya miaka baada ya kufa kwake, nazo pia zitakuwa na malipo. Chukulia mfano wa mtu aliyeua, inachofanya mahakama ni kutoa hukumu ya kosa lake la kuua tu, ilhali mke na watoto wa aliyeuliwa huweza kwa miaka na miaka kutaabika na kukumbwa na matatizo kadhaa wa kadhaa ya kiuchumi kijamii na kiutamaduni, baada ya kuuawa kwake. Katika mfumo wa mahakama uliopo duniani, matatizo hayo hayazingatiwi katika uendeshaji kesi, na wala hakuna adhabu inayotolewa kwa muuaji kutokana na matatizo na masaibu yatakayoipata baadaye familia ya mtu aliyeuliwa. Lakini katika mahakama ya uadilifu ya Allah jalla jalalu yanazingatiwa pia matokeo na athari zilizoendelea kwa muda mrefu baadaye kutokana na amali za mtu. Kisha aya inatilia mkazo kuhifadhiwa kwa amali za watu na kueleza kwamba mambo yote yanahifadhiwa kwenye lauhun mahfudh, yaani loho iliyohifadhi kila kitu pasina kusahaulika chochote. Kwa kuwa siku ya Kiama, hiyo lauhun mahfudh itakuwa ndiyo mwongozo na dira ya kufuatwa na malaika wote katika kusimamia utoaji malipo ya thawabu na adhabu kwa watu, na ndiyo itakayokuwa mizani ya kupimia amali zao njema na mbaya. Katika aya hii ya 12 ya Suratu Yasin ya imetajwa kuwa ni imamu na kiongozi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba daftari la amali za mtu linaendelea kubaki wazi baada ya kufa kwake mpaka kitakaposimama kiama. Hata athari za matendo yake nazo pia zitaendelea kuhifadhiwa kwenye daftari hilo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa, katika utamaduni wa Kiislamu, mtu habebi dhima na masulia ya amali anazofanya tu lakini atawajibika pia siku ya Kiama kutokana na athari zilizosababishwa na amali na matendo yake katika familia na jamii kwa jumla. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba mahakama ya Allah siku ya Kiama haitokuwa ya kuhukumu mambo kwa dhana na ukisiaji, bali itawahukumu waja kwa kutegemea ushahidi makini ulioandikwa kwa namna inayodhihirisha na kushuhudisha kila kitu pasina kuwa na kasoro wala nuksani yoyote. Wapenzi wasikilizaji, darsa mia saba na tisini ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa katika wale ambao mizani za amali zao njema zitakuwa nzito siku ya kiama na si wale ambao mizani za amali zao njema zitakuwa nyepesi. Wassalamu alaikum