Odinga ametoa kauli hiyo siku moja tu baada ya rais Uhuru Kenyatta kutangaza kwamba tayari ashafanya maamuzi, yani nani atakayempendekeza kwa mrithi wake kisiasa pindi atakapostaafu, chaguo ambalo amesema litawashangaza wengi mno. Katika kampeni za urais mwaka jana Kinyatta alitangaza kumuunga mkono naibu wa rais William Samoei Ruto, katika siasa zilizotajwa za kurudishiana fadhila, baada ya Ruto na jamii yake ya Kalenjin kutoka mkoa wa bonde la ufa kumuunga mkono kikamilifu. Wadadisi wa masuala ya kisiasa nchini wanahoji kwamba huenda semi za hivi punde za viongozi hao, bwana Kinyatta na bwana Odinga, zimelenga kuandaa wakenya akifika katika mabadiliko ya kisiasa nchini. Hassan Mwakimako ni mchanganuzi wa siasa nchini Kenya. Kwanza amesema kuwa yeye Uh, hataki tena uongozi baada ya elfu mbili na ishirini na mbili mm -hmm. kuashiria kuwa uh, lazima kuwe sasa na, na kiongozi, kiongozi mwingine. Lakini hivi juzi alipozungumza na wabunge wa sehemu za katikati za mwa Kenya mm -hmm. haswa kwa kuzungumza kwa lugha ya mama uh, kama ambaye anawaambia ana kuwa kuna mabadiliko ya fikra yeye mwenyewe mm -hmm. na wengi sasa wanatarajia kuwa rais ata, ata, ata, ata kwa hivyo ikiwa anasema litawasajabisha inamaanisha hatafanya hivyo. Na, labda hili sasa linamweka katika nafasi gani bwana William Samuel Ruto kama naibu wa rais uh, William Samuel Ruto pamoja na wafuasi wake wamefahamu kwa muda mrefu ya kuwa itabidi wafanye siasa pevu ili kuhakikisha kuwa uh, wanakubalika na wandani wa rais katika sehemu ya ya katikati mwa Kenya. Kwa hivyo naibu wa rais kutoka kimbele alijua ya kuwa jambo hili ingawaje kuna makubaliano katika chama lakini halina uhakika kuwa litatimizwa. Aha, kwa hivyo yeye anaendelea ana, ana, ana na fikira hiyo kuwa halina uhakika kuwa litatimizwa, na hizi kauli zinazojitokeza naam, zinamaanisha kuwa ni kweli ile fikira yake ya kuwa hakuna uhakika kuwa ahadi ile itatimizwa, nam, kulingana pia na kauli ya Bwana Odinga hapo jana kwamba yeye ye na bwana rais Huru Kenyatta kwamba wameweza kujenga muhimili wao wa kisiasa badala ya kutegemea siasa za urithi. Je, hili labda huenda likawa linatoa uelekezi kwamba huenda rais Huru Kenyatta akamrithisha nafasi hiyo ama akampendekeza bwana Gideon Moi, mwanawe rais mstaafu bwana Moi? Kwanza hii kauli ya Raila Odinga kusema kuwa yeye hamo katika siasa kwa sababu ya maswala ya urithi ni kauli ambayo inawatatanisha sana Wakenya na ni kauli ambayo inawafanya Wakenya kama ambaye hawana fikra pevu ya kuangazia masuala ya kisiasa, kwa sababu uhakika wa siasa ya Kenya ni kuwa Raila Odinga udinga amekuwa kiongozi kwa sababu ya babake, kwa sababu watu walikuwa wafuasi, walikuwa wanafuata babake ndio wafuasi ambao wanamfuata yeye fikra yake ya kisiasa na mm -hmm, ndio ambao ni ni uti wa mgongo wa siasa yake. Labda niregelee tena swali langu lile ambako nimeuliza hapo awali. Je, huenda ah, rais, akatutamausha ama akutushangaza kwa kutupatia Gideon Moi kama pendekezo lake? Akitupatia akitupatia Gideon Moi kama pendekezo lake itamaanisha ita ya kuwa uh, wanaendeleza ile siasa ya urithi, na Wakenya wasi, wasishangazwe na hilo kwa sababu sisi wenyewe tumewapa fursa ya kufanya hivyo, kwa sababu hata, hata kwa mfano huyu Raila anaposema kuwa a, a, mimi sina uhusiano wote na siasa za na, na familia yeah, ya, ya baba yake kisiasa yeah. Hiyo inamaanisha wanataka jaribu kutu, kutudanganya ili wanapo, wanapofanya njama zao za kwa mfano Rais Uhuru Kenyatta ampendekeze Daniel Arap Moi waseme, asisi tuliwaambia si siasa za urithi. Jambo hilo likijitokeza no. kila Mkenya atajua sasa siasa ya Kenya ni siasa ya urithi. Babake Jaramogi Odinga alitumikia Kenya kama naibu wa rais, huku babake Uhuru Kenyatta, mzee Jomo Kenyatta, akiwa rais wa kwanza wa taifa. Nikiripotia Radio Tehran, kutoka jiji la Mombasa, mimi Sefula Murtadha.