Maktaba ya Imamu Khomeini. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu ya 11 ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambacho kinakujeni kujeni kwa mnasaba miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia mtazamo wa Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu kuhusu umuhimu wa kulindwa haki za raia katika utendaji kazi wa vyombo vya mahakama na pia sisitizo lake kwa majaji na mahakimu kuepuka misimamo mikali ya kufurutu ada ambayo kwa kawaida hupelekea kupotezwa haki za wanyonge. Leo pia tutaendelea kubainisha suala hilo, hivyo endeleeni kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ndugu wasikilizaji, moja ya misingi mingine ya uadilifu wa kimahakama katika mtazamo wa Imamu Khomeini ni kuchunga haki za wafungwa na kutendewa miamala stahiki na iliyo bora na viongozi wa vyombo vya mahakama. Katika uwanja huo wa Imamu Khomeini aliwataka viongozi na askari magereza, sambamba na kuchunga haki za wafungwa, wawafanyie miamala ya kiubinadamu na kiislamu na kujiepusha kuwa tesa. Aidha, Imamu Khomeini alitoa pendekezo la kugeuzwa jela na kuwa mahala pa malezi ya Kiislamu kwa ajili ya wafungwa. Katika uwanja huo Aliamini kuwa jela zinapaswa kuwa shule kamili kwa ajili ya kuwafunza na kuwalea kimaadili wafungwa, ili kwa njia hiyo wakosefu wahisi ladha ya uadilifu wa Kiislamu na kuvutiwa na dini hii ya mbinguni. Imamu Khomeini alisema, ninatoa amri kwa wajumbe wote wa kamisheni na askari magereza kuhakikisha wanaamiliana na wafungwa kwa misingi ya ubinadamu na Uislamu, sambamba na kujiepusha na maudhi dhidi yao, vitendo ambavyo vimekatazwa katika Uislamu na utawala wa kiadilifu wa Kiislamu, bali miongoni mwa mambo ambayo yanatakiwa kuzingatiwa zaidi ni ustawi wa hali za wafungwa, sawa sawa liwe ni kundi la wafungwa walioshika silaha dhidi ya mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na kumwaga damu za watu wasio na hatia kwa kushambulia mitaa na masoko au wawe watu ambao wamehusika na ulanguzi na usambazaji wa madawa ya kulevya kwa raia na kusababisha uharibifu katika jamii, au aina nyingine yoyote ya wafungwa, wote hao ni mateka wenu, hivyo wafanyeni upole na huruma kwa kuwachukulia kama ndugu. Mwisho wa kunukuu. kama kwanza ndio unafungulia redio yako kipindi kilicho hewani ni sehemu ya 11 ya mfululizo wa vipindi vinavyofafanua nadharia ya imamu khomeini mwenyezi mungu amrehemu kuhusu mapinduzi kinachokujieni kupitia idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran mfano mwingine wa uadilifu wa kimahakama katika mtazamo wa imamu khomeini ni kukubali uwezekano wa kutazamwa upya hukumu na hakimu wa kiislamu Kutazama upya hukumu katika kufikia uadilifu na kuzuiwa kupotezwa haki ya mwenye haki ni jambo lenye umuhimu mkubwa katika Uislamu, na umuhimu huo huongezeka maradufu wakati upande mmoja wa mashtaka ni serikali na mihimili yake, ambapo kwa kutumia madaraka na ushawishi wake huweza kukandamiza haki ya raia wa kawaida katika kesi na hivyo kufikia malengo yake kwa kukabiliwa na matatizo na vizuizi vichache. Inafaa kuashiriwa kuwa mwanzoni, Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alikuwa amesema kwamba utazamaji upya hukumu ni jambo lisilofaa, lakini baada ya kupita muda unaokaribia miaka mitatu tangu kujiri mapinduzi ya Kiislamu alibaini kwamba kutokana na kuwepo matatizo mengi katika masuala ya utoaji hukumu kwa upande mmoja na pia kuwepo majaji na mahakimu wasiokuwa mujitahide na ambao hawana weledi wa kutosha utoaji hukumu usioweza kutazama upya ni jambo lisilo na masilahi kwa serikali, na kwa ajili hiyo akaruhusu kubadilishwa nadharia yake hiyo, ambapo suala hilo liliingizwa katika sheria za mahakama. Katika uwanja huo iliwezekana kubadilisha mtazamo katika hukumu na kuwezekana kwa mtu kulalamikia hukumu iliyotolewa awali. Aidha, kwa mujibu wa mtazamo wa Imamu Khomeini kuhusiana na udharura wa kulindwa haki za wananchi na raia wa kawaida mkabala na uwezekano wa serikali na vyombo vyote vya utendaji kazi kufanya makosa, Mahakama ya uadilifu wa kiidara iliundwa. Mahakama hiyo ni moja matunda ya mapinduzi ya Kiislamu, ambapo raia wa kawaida anaweza kuwasilisha mashtaka yake kulalamikia utekelezwaji wa sheria au maamuzi yasiyo sahihi yanayoweza kudhuru masilahi ya mtu binafsi au jamii kwa ujumla. Aidha, mahakama hiyo inalinda haki za raia mkabala wa serikali na kushinikiza kubatilishwa baadhi ya maamuzi mabaya ya serikali. Ndugu wasikilizaji, kama tulivyosema katika vipindi vilivyopita, suala zima la uadilifu wa kimahakama, yaani watu kupata haki zao na kusalimika na wale wanaopoteza haki za wadhulumiwa ni moja ya malengo na nara muhimu zilizokuwa zikipigwa na wananchi katika kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu, ambapo mwasisi wa mapinduzi hayo yaani Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alisisitizia sana swala hilo. Ni kwa msingi huo ndipo katika katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kipengee kimoja kimetengwa kwa ajili tu ya vyombo vya mahakama ambapo chini ya kipengee hicho kuna vipengee vingine ambavyo vinafafanua kwa uwazi nyenzo za kuweza kufikia uadilifu. Mbali na hayo, kuna kipengee kingine ambacho kinabainisha haki za wananchi, ambapo idara zote za serikali, hususan vyombo vya mahakama, vinasisitizwa kuzitekeleza. Vipengee vyote hivyo vilibuniwa kwa ajili ya kuwadhaminia wananchi wa kawaida uadilifu na usalama wao. Katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inavitaja vyombo vya mahakama vya Iran kuwa nyenzo muhimu za kufikiwa uadilifu wa Kiislamu, ambapo kipengee cha tatu cha katiba hiyo kinafafanua wazi kwamba moja ya nyadhifa za mfumo wa jamhuri ya, ya Kiislamu ni kudhamini uadilifu wa kimahakama. Aidha, kwa mujibu wa katiba, uadilifu ni moja ya nguzo kuu za mfumo, ambapo wabunge wana jukumu la kuilinda nguzo hiyo. Katika katiba ya jamhuri ya Kiislamu Iran, jukumu kuu la kufikiwa uadilifu na usalama wa kimahakama limekabidhiwa vyombo vya mahakama. Kwa mujibu wa kipengee cha 156, vyombo vya mahakama ni vyenye kujitegemea ambavyo vinatakiwa kulinda haki za mtu binafsi na za kijamii, ambapo ili kufikiwa lengo hilo, vinawajibika kufuatilia kuchunguza na kupeleleza mashtaka kwa makini. Aidha, ili kuweza kutatua ugomvi na kumaliza mivutano kati ya pande mbili, vinatakiwa kutoa maamuzi stahiki. Moja ya daghdagha za Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa ajili ya kufikiwa uadilifu wa kimahakama katika jamii ilikuwa ni kuteuliwa watu wenye sifa, ujuzi na utaalamu wa kutosha kuhusu sheria za Kiislamu kwa ajili ya kusimamia masuala ya vyombo vya mahakama. Wapenzi wasikilizaji, sehemu ya 11 ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini, mwenyezi Mungu wa mrehemu, ambacho kimekujeni kwa mnasaba wa kutimia miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kupitia idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran inaishia hapa kwa leo. Mimi ni Sudi Jafar Shahaban, kwaherini.