Maktaba, maktaba ya Imamu Khomeini. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa wasikilizaji na karibuni kutegea sikio sehemu ya 13 ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kutimia miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia aina nyingine iliyosisitizwa na Imamu Khomeini katika masuala ya uadilifu wa kimahakama, kuwa ni kutofuatilia na kudadisi dadisi imani ya mtu binafsi. Leo pia tutazungumzia aina nyingine ya masuala muhimu yaliyosisitizwa na mtukufu huyo, hivyo endeleeni kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ndugu wasikilizaji, suala lingine lililoashiriwa na katiba ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ni kadhia nzima ya mtu kuwa hana hatia hadi ithibitike kinyume chake. Kipengee cha katiba kinasema, msingi wa mtu kuwa hana hatia ni kwamba mtu yeyote huwa hahesabiwi kuwa aliye na hatia, yani mkosa, hadi pale litakapothibitika kosa lake kupitia mahakama zinazofaa. Ni kwa kutumia kipengee hicho ndipo marufuku dhidi ya vitendo vya utesaji kwa ajili ya kumlazimisha mtuhumiwa kukiri kosa na pia ulazima wa kulindwa matukufu na heshima ya watuhumiwa ukawa miongoni mwa maudhui ambazo zimesisitizwa sana na katiba kwa ajili ya kufikia uadilifu na usalama wa kimahakama kwa wananchi. Aidha, fasulu ya 38 ya katiba imefafanua aina yoyote ya utesaji kwa ajili ya kumfanya mtuhumiwa akiri kosa lake kuwa ni kitendo kisichoruhusiwa, na kwamba haifai kumlazimisha kutoa ushahidi au kutoa kiapo kwa ajili ya kuthibitisha jambo fulani. Kwa mujibu wa fasulu hiyo, ushahidi na kiapo cha kulazimishwa hakina itibari wala thamani yoyote, kama ambavyo mtu anayekiuka sheria hiyo anatakiwa kuadhibiwa. Fasulu ya 39 inaeleza kwamba kumvunjia heshima mtu ambaye ametiwa mbaroni kwa mujibu wa sheria, mateka, wafungwa au watu waliobaidishwa ni jambo lililopigwa marufuku na ambalo mhusika wake anatakiwa kuchukuliwa hatua. Vipengee vingine vya katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani pia vinaashiria na kusisitiza udharura wa kusimamiwa na kulindwa haki za wananchi na kufikiwa uadilifu na usalama wa kimahakama nchini hapa. Kwa mfano tu, katika kipengee cha thelathini na mbili cha katiba kimeandikwa kwamba Mtu hapaswi kukamatwa hadi pale kutakapotolewa hukumu na taratibu za kisheria kumuhusu. Mbali na hayo, vipengee vingine kadhaa vinabainisha kwamba iwapo mtu atatiwa mbaroni, ni lazima kitendo hicho kiende sambamba na kutajwa haraka tuhuma na sababu ya kukamatwa kwake kupitia maandishi kwa mtuhumiwa, na kisha faili lake litumwe kwa vyombo vya mahakama katika kipindi kisichozidi masaa 24. Kadhalika, kipengee cha 35 cha katiba ya Jamhuri ya Kiislamu Iran kinasisitiza umuhimu wa pande zote mbili za mashtaka kuwa na wakili katika mahakama zote za nchi, kwa maana kwamba mtuhumu na mtuhumiwa wote wanayo haki ya kuwateua mawakili ya ambao watawatetea katika kesi, na iwapo hawatakuwa na uwezo wa kuwaajiri mawakili hao, basi mahakama inatakiwa kuwapatia mawakili wa kuwasaidia katika uendeshaji wa kesi zao. Mbali na hayo ni kwamba katika kujaribu kuzuia fujo na kupotea haki za wananchi, ndipo jukumu la kutoa hukumu na kutekelezwa kwake likakabidhiwa mahakama zinazostahiki. Aidha, kufungua mashtaka na kwenda mahakamani ni haki ya wananchi wote, ambapo kipengee cha 34 kinafafanua kwamba hakuna mtu mwenye haki ya kuizuia mahakama iliyoidhinishwa kisheria kuweza kutekeleza wajibu wake. Ili kufikia uadilifu na usalama wa kimahakama, katiba ya Jamhuri ya Kiislamu Iran imefafanua wazi makosa na umuhimu wa wahalifu kuadhibiwa, na kwamba kufanya kitendo chochote au kukiacha kabla ya kupitishwa sheria inayohusiana nacho hakuhesabiwi kuwa ni kosa. Kwanza ndiyo unafungulia redio yako. Kipindi kilicho hewani ni sehemu ya 13 ya mfululizo wa vipindi vinavyofafanua nadharia ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kuhusu uadilifu wa vyombo vya mahakama kinachokujeni kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran. Ndugu wasikilizaji, maswala tuliyotangulia kuyazungumzia yanaonyesha kwamba daghadagha zinazohusiana na uadilifu na usalama wa kimahakama ni mambo yaliyopewa uzito na kuzingatiwa sana na Imamu Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vipenge vya katiba hiyo pia vinaashiria masuala mengine kama vile kutolewa hukumu katika mazingira ya wazi. Kama ambavyo kuhusu kesi za uhalifu wa kisiasa na vyombo vya habari, kunatakiwa kubuniwa jopo maalumu la kisheria la kusikiliza kesi hizo. Kiujumla tunaweza kusema kuwa katiba ya jamhuri ya Kiislamu Iran inazingatia sana haki za raia na vyombo vya mahakama vina jukumu la kulinda haki hizo, pamoja na uadilifu na usalama wa kimahakama. Baada ya hayo sasa, tuzungumzie suala lingine la uhuru unaoandamana na uadilifu, na ambalo ni kati ya mambo ambayo wana mapambano duniani wamekuwa wakilipigania kwa nguvu zao zote. Ni kutokana na ukweli huo, ndio maana katika fasihi ya kisiasa duniani likawa na nafasi yenye thamani kubwa, kama ilivyo katika falsafa ya kisiasa na mapambano ya kisiasa. Suala la uhuru limekuwa likizua mjadala mkubwa sana duniani. Katika uwanja huo, kila mrengo hutoa tafsiri na maana tofauti kuhusiana na suala hilo. Tunaweza kusema kuwa kati ya harakati na mirengo mingine yote ya kifikra na kisiasa, uliberali ndio umekuwa ukidai kutetea zaidi uhuru, hata kama kumekuwepo na mivutano na tofauti nyingi ndani ya falsafa ya mrengo huo wenye kuhusu uhalalishaji na mipaka ya uhuru huo. Katika uwanja huo, Isaiah Berlin, mmoja wa wanafikra wakubwa wa mrengo wa uliberali, aliutambulisha uhuru kuwa wa aina mbili chanya na hasi, ambapo katika kufafanua aina hizo za uhuru, alisema kuwa uhuru hasi ni ule ulio na maana ya kuepuka uingiliaji wa serikali katika masuala ya watu binafsi huku ule chanya ukiwa na maana ya kuandaliwa uwanja na nafasi kwa ajili ya ushiriki na utendaji kazi wa wananchi. Mirengo yote hiyo ilitoa nadharia ya uhuru kwa kuzingatia misingi ya kibinadamu na kiakili. Lakini katika maktaba ya Kiislamu na ambayo ilipewa uzito wa kwanza katika fikra na nadharia ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, uhuru unatakiwa kusimama juu ya mafundisho ya Uislamu na mfumo wa kumpokesha Mwenyezi Mungu. Kilele cha uhuru wa namna hiyo ni kufikia uhuru wa kiroho na kumkurubia Mwenyezi Mungu Mtukufu. Kwa mtazamo na fikra ya Imamu Khomeini, pande zingine zote za uhuru kama vile uhuru wa kiimani, kisiasa na kijamii, zote hizo zimezingatiwa na dini ya Kiislamu. Wapenzi wa wasikilizaji, sehemu ya 13 ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ambacho kimekujeni kwa mnasaba wa kutimia miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, na kupitia idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, inaishia hapa kwa leo. Mimi ni Sudi Jafar Shahban, kwa herini.