Maktaba ya Imamu Khomeini. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu ya nane ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ambacho kinakujeni kwa mnasaba wa miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika kipindi kilichopita tulisema kuwa raia wa Iran wanayo haki ya kusimamia utendaji kazi wa viongozi wa serikali kupitia magazeti, vyombo vya habari na kadhalika asasi za kiraia na za kisheria ambazo zinatambulika kama wawakilishi wa wananchi juu ya utendaji kazi wa viongozi hao ambapo vyombo hivyo aghlabu hukosoa kwa uhuru kamili dosari yoyote ya serikali. Katika kipindi cha leo tutazungumzia suala la uhuru wa vyombo vya mahakama. Hivyo endeleeni kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ndugu wasikilizaji, mtazamo wa Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kuhusu vyombo vya mahakama na usimamizi katika kutoa hukumu wa vyombo hivyo kimsingi umeakisiwa katika kitabu chake cha Taharirul Wasila. Katika kitabu hicho mtukufu huyo alitenga kifungu cha maudhui za hukumu katika Uislamu, ambapo ndani yake alielezea kwa upana mitazamo yake kuhusiana na vyombo vya mahakama katika Uislamu. Hata hivyo hatuwezi kubainisha kikamilifu mtazamo wake wote katika kipindi hiki, kama ilivyofafanuliwa katika kitabu cha taharirul wasila. Hii ni kwa kuwa, mbali na cheo cha ufahamu wa sheria za kiislamu na umarja, aliwahi pia kusimamia nafasi ya hakimu wa kiislamu kwa muda wa muongo mmoja na kutekeleza nadharia zake za kisheria, ambapo katika kipindi hicho alipata kubainisha moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja Pande tofauti kuhusiana na masuala ya mahakama katika kipindi hicho, aliweka wazi kwa ujumla masuala mapya na ya kisiasa, jitihadi na fatwa mpya, ili aweze kutatua matatizo yanayojitokeza kwa kuzingatia zama na nyakati. Kwa ajili hiyo, katika kufafanua mtazamo wa Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kuhusiana na masuala ya vyombo vya mahakama, ni lazima mbali na pande za kimtazamo na kisheria, tutazame pia upande wa kivitendo na usimamizi wake katika uwanja huo. Huenda uzoefu huo wa kivitendo ukawa kama fundisho la kufahamu fatwa na mitazamo yake ya kifikihi, ambayo mbali na ongezeko la kuinua mwelekeo wa ijitihadi wa madhehebu ya Shia, ikaandaa pia uwanja kwa ajili ya kutambua vyema mitazamo ya mtukufu huyo. Msingi mkuu wa mtazamo wa Imamu kuhusiana na vyombo vya mahakama na hukumu zake umejengeka juu ya maana ya uadilifu ambao ndio chimbuko la wa mtazamo wake wa kidini. Imamu Khomeini, sambamba na kufafanua kifikihi udharura wa hukumu katika utawala wa Kiislamu kupitia uadilifu, alitilia mkazo wa misingi kadhaa ifuatayo. Kwanza ni kwamba hukumu ni moja ya vyeo na nafasi ya kisheria na moja ya shughuli za fakihi, mtaalamu wa sheria za Kiislamu aliyetimiza masharti. Mtukufu huyo kando na kutoa fatwa na usimamizi wa kisheria alikutambua kutoa hukumu kuwa moja ya nguzo za utawala wa Kiislamu. Pili ni kwamba Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliutaka mfumo wa utoaji hukumu uwe kwa namna ambayo utawezesha hukumu za Mwenyezi Mungu kukita mizizi katika uga wa kijamii sambamba na kuenezwa na serikali uhukumu za kisheria katika maisha ya wananchi. Msingi wa tatu ni kwamba katika mfumo wa utoaji hukumu, suala ambalo Imamu alilipa umuhimu ni hili kwamba mfumo wa vyombo vya mahakama ni lazima ufanye kazi kwa namna ya kutetea haki za wananchi, kiasi kwamba uadilifu na usalama wa vyombo hivyo uwe ni kwa maslahi ya raia hao. Mtazamo huo unakiini katika msingi wa dini ya Uislamu na madhehebu ya Shia. Hii ni kwa kuwa katika dini tukufu ya Uislamu na sunna na sira za Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, pamoja na maimamu watoharifu, na katika pande zote za majaji na shughuli zao, yaani katika mazingira ya utoaji hukumu na mienendo ya majaji hao, wanapaswa kuchunga kwa makini haki ya upande wa mshtakiwa na upande wa mashtaka na maswala mengine. Kama kwanza ndio unafungulia redio yako, kipindi kilicho hewani ni sehemu ya nane ya mfululizo wa vipindi vinavyofafanua nadharia ya Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu kuhusu mapinduzi kinachokujieni kupitia idhaa Kiswahili, ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, alilitaja suala la utoaji hukumu katika Uislamu na serikali ya Kiislamu kuwa kadhia muhimu na mustakbali wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuhusiana na swala hilo, mtukufu huyo alisema, suala la utoaji hukumu ni kadhia muhimu. Mtu ni lazima afahamu kwamba kazi yake, watu na mali na heshima zao, vyote hivyo viko chini ya usimamizi wa vyombo vya mahakama na iwapo hakimu ataenda kinyume na vile ambavyo Mwenyezi Mungu anataka, akawa hana sifa, akawa hana usahihi katika kusimamia matukufu na nafsi za watu, matokeo ya jambo hilo yanajulikana wazi. Hii leo vyombo vya mahakama na mahakama za mapinduzi zina jukumu zito la kulinda heshima ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Uislamu, na iwapo kutafanyika uzembe wowote katika utoaji hukumu, ni wazi kuwa jambo hilo litawafanya wananchi kupoteza imani na vyombo vya mahakama, Jamhuri ya Kiislamu na viongozi wa kidini. Mwisho wa kunukuu. Kwa kufahamu umuhimu huo, Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na bila kuchelewa baada tu ya kupasishwa katiba na kuundwa nguzo za msingi wa serikali aliwateua majaji sambamba na kutoa hukumu na hotuba mbali mbali juu ya nafasi ya majaji hao na vyombo vya mahakama na pia umuhimu wao katika nchi. Ndugu wasikilizaji, kwa mtazamo wa Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kutoa hukumu na kutatua mizozo kati ya wananchi wa Uislamu ni kati ya nyadhifa nzito ambazo Mwenyezi Mungu alimpa Mtume Mtukufu wa Uislamu, na baada ya kuaga kwake dunia akawaachia jukumu hilo maimamu watoharifu katika kizazi chake alaihimssalamu, na baada yao, hususan katika kipindi cha ghaiba, fakihi aliyekamilisha masharti basi ni jukumu lake. Kwa msingi huo katika kipindi hiki ni fakihi na mujtahidi mwadilifu pekee na aliyekamilisha masharti ndiye aliye na haki ya kutoa hukumu, na wala hakuna mtu mwingine anayeruhusiwa kusimamia swala hilo. Kwa maneno mengine, ni kuwa ni haramu kwa mtu asiyekamilisha masharti kuweza kutekeleza wajibu huo. Imamu Khomeini alikuwa miongoni mwa wanazuoni na mafukaha kama vile Sayidi Jawadi Amili, marehemu Sheikh Kashifu Lghita na Sayidi Ali Tobatobai na kinyume na Shekh Answari ambao waliamini kuwa si sharti kwa hakimu kuwa mwanamume. Katika uwanja huo, Imamu aliuchukulia uadilifu kuwa sharti muhimu katika utoaji hukumu sahihi katika mfumo wa Uislamu kwa kusema, iwapo mahakama zetu zitatenda kinyume na vigezo vya Uislamu na kinyume na uadilifu, basi zitachafua mfumo wetu. Mwisho wa kunukuu. Ndugu sikilizaji, sehemu ya nane ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kutimia miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na kupitia idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inaishia hapa kwa leo. Mimi ni Sayyid Jafar Shaban kwa ahirini.