Maktaba ya Imamu Khomeini Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji na karibuni kutegea sikio sehemu ya kumi na nne ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kutimia miaka arobaini mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran katika kipindi kilichopita tulizungumzia swala la uhuru kuwa ni miongoni mwa mambo muhimu yaliyopewa kipaumbele na mwasisi wa Jamhuri ya Kiislam Iran, yani Imamu Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu. Tulisema kuwa swala hilo limekuwa likipiganiwa na pande na watu tofauti mashuhuri katika historia. Leo pia tutaendelea kufafanua swala hilo, hivyo kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Karibuni. Sambamba na Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kukubali na kuunga mkono uhuru, aliutaja pia kuwa ni moja ya haki za kidhati, kifitra na kiasili za mwanadamu. Aliamini kwamba uhuru si katika haki zinazotolewa na mtu kama zawadi kwa mtu mwingine, bali ni miongoni mwa haki asilia za wanadamu. Hata kama kila jamii au serikali inayo haki ya kuweka vizuizi na kubana uhuru kwa kiwango fulani kwa ajili ya kudhamini nidhamu katika jamii na usalama wake, lakini haina haki ya kuvuruga misingi na nguzo ya uhuru huo. Kifupi ni kwamba kwa mtazamo wa Imamu Khomeini, uhuru upo katika dhati ya mwanadamu na katika msingi wa ubinadamu wake. Sisitizo la kutaka wananchi washirikishwe katika mfumo na maamuzi ya serikali uchaguzi na mambo mengine muhimu serikalini ni mifano ya wazi ya umuhimu uliopewa suala la uhuru katika maneno na matamshi ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Imamu sambamba na kutambua uhuru mbalimbali mbali, wa mtu binafsi, wa kijamii na kisiasa, uhuru wa kutoa maoni, itikadi na kujieleza, uhuru wa kuunda vyama na mikusanyiko na ushiriki katika kuchukua maamuzi, nukta kama vile kutosababisha madhara kwa maslahi fulani kutofanya njama dhidi ya serikali, ufisadi, kulinda misingi ya akhlaqi, alichukulia akili na sheria ya dini kuwa vipimo muhimu vya uhuru huo. Katika uwanja huo, Imamu Khomeini aliamini kuwa uhuru unaopaswa kubanwa na kupokonywa mtu ni ule unaodhuru utu wake na kuhatarisha maslahi ya kijamii. Kwa mtazamo wa Imamu Khomeini, mwenyezi Mungu amrehemu, dini ya Uislamu ndiyo mfumo pekee unaodhaminia mwanadamu uhuru halisi. Anasema kuhusiana na swala hilo, Uislamu ni dini inayotuweka huru na kutudhaminia uhuru salama na ulio sahihi. Hotuba ya Imamu ya tarehe nane. Mwezi wa tatu, elfu moja mia tatu na hamsini na nane. Katika radi ya mali yake kuhusiana na utawala wa kidikteta wa shaha ambao kwa uongo ulidai kuwapatia uhuru raia wa Iran imamu Khomeini anasema amepeana uhuru kwani uhuru ni wa kupeana neno hilo lenyewe kimsingi ni hatia kudai kuwa tumepeana uhuru ni hatia uhuru ni mali ya watu sheria imepeana yani imetoa uhuru Mwenyezi Mungu amepeana uhuru Uislamu umepeana uhuru, katiba imetoa uhuru kwa wananchi. Ni upuzi gani huo kudai kuwa tumewapa wananchi uhuru? Wewe ni nani hadi utoe uhuru huo? Unao uwezo gani wewe? Hayo yalikuwa ni maneno ya hotuba ya tarehe 10 mwezi wa 3 1357. Aidha, shakhsia huyo alielezea kuwa serikali ya Kiislamu ni ile inayowadhaminia watu uhuru wa hali ya juu na kutoafanya waiogope. Imamu Khomeini Mwenyezimungu wa marehemu anasema, hakuna ukandamizaji katika Uislamu. Ndani ya Uislamu kuna uhuru kwa ajili ya watu wa matabaka yote, wanawake kwa wanaume, weupe kwa weusi, kwa ajili ya wote. Kuanzia sasa, wananchi wanatakiwa waogopane wao kwa wao, na sio waiogope serikali. Jiogopeni ninyi wenyewe, ili msifanye makosa. Serikali ya uadilifu inazuia maovu inatoa adhabu. Hivyo sisi wenyewe tunatakiwa tujiogope, ili tusifanye makosa. Kwa ajili hiyo, serikali ya kiislamu haitoenda kinyume hapo, serikali haitowakandamiza wananchi, alisema Imamu katika hotuba yake ya tarehe 12 mwezi wa kwanza 1358 Mkwanza ndiyo anafungulia redio yako. Kipindi kilicho hewani ni sehemu ya 14 ya mfululizo wa vipindi vinavyofafanua nadharia ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kuhusu mapinduzi ya Kiislamu, kinachokujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ndugu wasikilizaji, uhuru wa kiitikadi, kifikra na kujieleza ni miongoni mwa aina za uhuru muhimu. Moja ya maswala ambayo yalikuwa yakiulizwa na weledi wengi katika kipindi cha kujiri mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni kwamba je, baada ya kuundwa serikali iliyosimama juu ya misingi ya Uislamu, kungekuwepo tena na nafasi ya uhuru wa kifikra na wa kujieleza nchini hapa? Hata hivyo, miezi mitatu kabla ya kufikiwa mapinduzi, Imamu Homeini Mwenyezi Mungu amrehemu, akijibu swali la mwandishi wa habari nchini Ufaransa aliyetaka kujua iwapo utatumika uhuru wa kiitikadi na kujieleza wa wamarkisi ndani ya utawala wa Kiislamu alisema: katika utawala wa Kiislamu, watu wote wana uhuru katika itikadi zao zote. Kadhalika Imamu katika kujibu swali kuhusu hatima na mustakbali wa raia wasiokuwa Waislamu na wale wasioamini itikadi ya madhehebu inayotawala nchini Iran katika serikali ya Kiislamu alisema, ndani ya Uislamu kunatekelezwa demokrasia, na katika kubainisha itikadi zao na matendo, wananchi wako huru maadamu tu wasifanye njama dhidi ya serikali katika matendo yao. Aidha, akielezea uhuru wa kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari, Imamu Khomeini alisema vyombo vyote vya habari vina uhuru iwapo tu havitachapisha makala au kutoa taarifa zenye kuudhuru taifa. Hiyo ilikuwa ni hotuba ya tarehe 20 mwezi wa 10 1357. Katika uwanja huo, Imamu Khomeini aliutaja uhuru kuwa ni tunu na amana ya Mwenyezi Mungu ambayo watu wote wanatakiwa kuitumia vyema na kwa masilahi ya taifa. Imamu anasema sisi wote hivi sasa tupo huru na katika mtihani Mwenyezi si Mungu atatujaribu ili kuona, je tumeutumia vyema uhuru huo kwa manufaa ya taifa, Uislamu na nchi. Je, tumepasi mtihani huu au la? mwisho wa kunukuu. Na hiyo ilikuwa ni hotuba ya tarehe kumi na moja mwezi wa tatu elfu moja mia tatu na hamsini na nane hijiria shamsia. Uundwaji wa vyama na mirengo ya kisiasa na kiraia ni miongoni mwa nguzo muhimu za uhuru katika jamii iliyo na demokrasia. Mirengo yote ya kijamii huwa huru katika kuunda vyama vya kisiasa au asasi za kiraia na serikali haitakiwi kufanya jambo lolote la kuzuia uundwaji wa asasi hizo. Imamu Khomeini, sambamba na kukubali swala hilo, aliamini kwamba serikali ya Kiislamu inapaswa kufungamana pia na misingi ya demokrasia na kutozuia uundwaji au shughuli huru za vyama vya kisiasa nchini. Imamu alisema mikusanyiko na vyama vya wananchi viko huru maadamu havitahatarisha maslahi ya wananchi na dini ya Kiislamu imeainisha mipaka katika shughuli zao zote. Hotuba ya tarehe 11 mwezi wa 8 1357, hijiria shamsia. Aidha, akifafanua suala la kutofungamana na madola ya kigeni kama moja ya vigezo muhimu vya shughuli za vyama vya mirengo kama moja ya vigezo muhimu vya shughuli za vyama na mirengo ya kisiasa nchini Iran sambamba na kujibu swali la mwandishi wa habari aliyetaka kujua mtazamo wake juu ya shughuli za vyama vya kisiasa vya mrengo wa kushoto visivyofungamana na madola ya kigeni katika serikali ya Kiislamu, Imamu alisema katika Jamhuri ya Kiislamu, kila mtu amedhaminiwa haki yake ya uhuru wa kiitikadi na kujieleza, lakini hatutoruhusu mtu au kundi lolote kufungamana na madola ya kigeni au kufanya hiana hotuba yake ya tarehe 29 mwezi wa nane 1357 hijiria shamsia. Wapenzi wa wasikilizaji, sehemu ya 14 ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ambacho kimekujeni kwa mnasaba wa kutimia miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kupitia idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran inaishia hapa kwa leo. Mimi ni Sudi Jafar Shaban, kwa herini.