Maktaba ya Imamu Khomeini. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu ya saba ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu ambacho kina kujeni kwa mnasaba wa miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika kipindi kilichopita, tulizungumzia haki na uhuru wa kisiasa ambao umeandaliwa na mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu Iran kwa raia wake. Katika uwanja huo, tuliashiria kwamba wafuasi wa Uzartoshti na Mayahudi wana wawakilishi wao bungeni, huku Wakristo wa Ashuri na Wakaldani yani Wakaldu nao wakiwa na mwakilishi mmoja. Mbali na hayo ni kwamba Wakristo wa Armenia kaskazini na kusini mwa nchi wana mwakilishi mmoja bungeni, ambaye anawakilisha kila moja ya makundi hayo, ambapo wawakilishi hao huchaguliwa na wafuasi wa jamii hizo. Leo pia tutaendelea kufafanua suala hilo, hivyo endeleeni kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ndugu wasikilizaji, moja ya asili nyingine ya uadilifu wa kisiasa katika fikra ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ni kutambua haki ya usimamizi wa kijamii wa wananchi juu ya utendaji kazi wa viongozi na haki yao ya kuwakosoa katika fremu kuu ya kuamrisha mema na kukataza mabaya. Kwa mtazamo wa Imamu Khomeini, si tu kwamba raia wote wana haki, bali ni wadhifa wao kusimamia utendaji kazi wa viongozi wao na kwamba upana wa usimamizi huo haumtofautishi hata walii fakihi kama shahsia nambari moja wa mamlaka katika mfumo huo. Wote wako sawa mbele ya sheria, na wala hakuna mtu anayemzidi mwenzake kuhusiana na haki hiyo, kwa kutumia nafasi aliyonayo, iwe ni ya kisiasa au vinginevyo, kukwepa sheria. Mara chungu nzima, Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, na katika maelekezo yake alisisitiza kwamba katika mfumo wa Kiislamu viongozi wote wanapaswa kuwajibishwa kuhusiana na kazi zao, ambapo nao wananchi wana haki ya kusimamia kazi zao zote, hata kama atakuwa ni walii mtawala. Na wakati wowote wa watawala hao wanapokosea, basi wananchi wanayo haki ya kuwakosoa na kuwalalamikia. Kuhusiana na suala la kuwakosoa watawala wa mfumo wa Kiislamu, imamu Khomeini alisema kila mtu miongoni mwa wananchi anayo haki ya kumuhoji mmoja kwa moja anayo haki ya kumuhoji mmoja kwa moja kiongozi na pia kumkosoa, na kwa hilo kiongozi huyo anatakiwa kutoa majibu ya kutosha. Na kinyume na hivyo, iwapo kiongozi huyo alitenda kinyume na wadhifa wa Kiislamu, basi atatakiwa kuulizwa. Mwisho wa kunukuu. Hayo yameandikwa katika kitabu cha Sahifeye Nur juzu ya pili ukurasa wa 449. Kwanza ndio unafungulia redio yako, kipindi kilicho hewani ni sehemu ya saba ya mfululizo wa vipindi vinavyofafanua nadharia ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kuhusu mapinduzi kinachokujeni kupitia idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ndugu wasikilizaji, haki ya kuunda vyama na mirengo ya kisiasa kiraia na makundi mengine kwa ajili ya raia na pia haki ya kufanya mikusanyiko ya malalamiko ni miongoni mwa uadilifu wa kisiasa katika jamii ambao ulihimizwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Katika hilo, mwanzilishi huyo wa mfumo wa kiislamu nchini Iran aliutambua umuhimu wa kuundwa vyama na mirengo ya kisiasa na kiraia kuwa ni kulinda masilahi ya kitaifa. Na kuhusiana na hilo, alisema, aina yoyote ya mikusanyiko na vyama vinavyoundwa na wananchi kwa lengo la kulinda masilahi yao ni suala huru na Uislamu umeainisha mipaka yake. Mwisho wa kunukuu. Hayo utayakuta katika kitabu cha Sahife Nuru, juzi ya nne, ukurasa wa mia mbili na sitini na sita. Imamu Khomeini, bila kuweka mipaka ya itikadi na kisiasa katika kuundwa vyama na mirengo, shughuli zozote za mirengo ya kisiasa aliziwekea sharti la kuwa za amani, kujiepusha na vitendo vya ukatili na utumiaji silaha, kutofungamana na ajenabi na kutodhofisha umoja na mshikamano wa kitaifa nchini. Mtazamo huo umebainishwa vizuri katika vifungu vya 26 na 27 vya katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika uwanja huo, kipengee cha 26 kinasema vyama, jumuiya, taasisi za kisiasa na kimrengo, pamoja na asasi za Kiislamu au za jamii ya walio wachache na zilizotambuliwa kuwa za kidini, zimewekewa sharti la kwamba zinatakiwa kutokiuka misingi ya kujitawala na uhuru, umoja wa kitaifa mipaka ya Kiislamu na katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hakuna mtu mwenye haki ya kuzuia harakati za asasi hizo au kuzilazimisha asasi hizo kushiriki katika shughuli yoyote ile kinyume na matakwa yao. Mwisho wa kunukuu. Kadhalika, katika kipengee cha 27 cha katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kumebainishwa vyema kwamba kuundwa mijumuiko na maandamano bila ya kubeba silaha kwa namna ambayo haitovunja misingi ya Kiislamu ni suala lililo huru. Mwisho wa kunukuu. Wasikilizaji, kwa msingi wa fikra ya Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, kuhusiana na uadilifu wa kisiasa na ulioakisiwa katika misingi tofauti ya katiba ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, hii leo raia wote wa nchi hii wanayo haki ya kupiga kura na kushiriki moja kwa moja katika maamuzi ya nchi yao. Aidha, raia wa Iran wanayo haki ya kusimamia utendaji kazi wa viongozi wa serikali kupitia magazeti vyombo vya habari na kadhalika, asasi za kiraia na za kisheria ambazo zinatambuliwa kama wawakilishi wa wananchi juu ya utendaji kazi wa viongozi, ambapo katika fremu hiyo vyombo hivyo aghlabu hukosoa kwa uhuru kamili utendaji kazi wa viongozi wa serikali. Aidha, nchini Iran kuna vyama na mirengo mingi ya kisiasa na kiraia ambayo inawakilisha wananchi katika kutetea kwa uhuru matakwa yao. Kwa muhtasari, tunaweza kusema kuwa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu Irani na katika kipindi cha miaka 40 iliyopita umefanya juhudi kubwa kupitia miongozo ya Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, kuweza kusimamia uadilifu katika jamii kwa lengo la kufikia matukufu na viwango stahiki. Wapenzi wasikilizaji, sehemu ya saba ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu ambacho kimekujeni kwa mnasaba wa kutimia miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu Iran na kupitia idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran inaishia hapa kwa leo. Mimi ni Sodi Jafar Shaaban, kwaherini.