Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 774. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 34 ya 7 katika darsa hii ya 774, tutaanza kuizungumzia sura ya 35 ya Fatir. Sura hii imeteremshwa Maka na ina aya 45. Katika aya ya mwanzo ya sura hii Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala ametajwa kwa sifa ya Fatir, yani muumbaji na jina la sura hii limetokana na aya hii. Tunaianza sasa darsa yetu kwa aya yake ya kwanza, ambayo inasema Bismillahir Rahmanir Rahim Alhamdulillahi Fatiris Samawati wal Ardhi Jailal Malaikati rusulan uli ajnihatin Sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, muumba wa mbingu na ardhi, aliyewafanya malaika kuwa wajumbe wenye mbawa mbili mbili na tatu tatu na nne nne. Huzidisha katika kuumba apendavyo. Hakika Mwenyezi Mungu ni muweza juu ya kila kitu. Sura hii kama zilivyo baadhi ya sura nyingine za Quran kama Suratu lFatiha inaanza kwa kumhimidi, kumshukuru na kumsifu Allah Subhanahu wa Taala. Kumhimidi kwa sababu ulimwengu wote wa maumbile pamoja na adhama yake yote mbinguni na ardhini, vyote hivyo vimeumbwa kwa nguvu na uwezo wake yeye bila shaka, tadbiri na uendeshaji wa mambo yote ya vitu hivyo unafanywa na malaika ambao nao pia wameumbwa na yeye Allah Subhanahu wa Ta'ala, kwa kuzingatia kwamba kila malaika ana kazi na jukumu lake maalumu, na uwezo na mamlaka ya kila malaika yanatofautiana na ya mwenzake. Qur'an imewapambanua kwa kutumia msamiati wa mbawa mbili mbili, tatu tatu na nne nne ambazo inavyoonekana umefanyika kwa madhumuni ya kubainisha uwezo na daraja tofauti walizo nazo viumbe hao. Ni wazi kuwa malaika si viumbe wa kimaada na haiwezekani kutasawari mbawa za ndege na kuwanasibishia nazo malaika fasili hii ina maana ya kitu kisicho cha kimaada iliyotumiwa kuikurubisha akili kwenye uelewa wa kitu kwa kutumia msamiati wa kimaada, sawa kabisa na yalivyotumika ndani ya Qur'an maneno kama arshi, kursiyi, loho na kalamu. Baada ya aya kuwaashiria malaika, inatilia mkazo nukta hii kwamba isidhaniwe Mwenyezi Mungu aliuumba ulimwengu huko nyuma kisha akauacha kama ulivyo. Hasha, uumbaji wa ulimwengu ni wa uendelevu. Yeye mola anaumba chochote kile atakacho katika wakati wowote wa ule atakao, na uumbaji wake yeye Allah hauna kikomo, kwa sababu nguvu na uwezo wake ni wa kudumu daima dawamu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Mwenyezi Mungu ameufanya mfumo wa ulimwengu wa maumbile ufanye kazi kwa kuwepo sababu na visababishi. Japokuwa yeye Allah ni muweza mutlaki wa kufanya kila kitu, lakini amepanga tadibiri na uendeshaji wa masuala ya ulimwengu ufanywe na malaika. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa mkono wa Mwenyezi Mungu katika uumbaji uko wazi muda wote. Hivyo ulimwengu umo kwenye hali ya kupanuka na kustawi wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba kazi na majukumu ya malaika yanatofautiana. Majukumu yao yanajumuisha upande wa umaanawi na wa sharia za dini na pia upande wa masuala ya uendeshaji ulimwengu. Rehma ambayo Mwenyezi Mungu anawafungulia watu hapana wa kuizuia, na anayoizuia hapana wa kuiachia isipokuwa yeye, naye ni mwenye nguvu, mwenye hekima. Baada ya aya iliyotangulia kuzungumzia uumbaji wa Mwenyezi Mungu mtukufu, aya hii inaashiria rehma zake Mola zisizo na ukomo rehma ambazo ndiyo msingi na asili ya uumbaji na ambazo baada ya uumbaji pia kila kiumbe kinazihitajia. Uhai na riziki, ambavyo ni vitu vya lazima kwa ajili ya kuendelea kuishi kila kiumbe, zinatolewa kwa msingi wa rehma za Allah, na hakuna mtu yeyote awezaye kuzizuia kama ambavyo ikiwa yeye Mola ataziondoa rehma zake kwa mja hakuna yeyote awezaye kuzirejesha na kuzifidia. Bila shaka maana ya neno rehma haikomei kwenye huruma na upendo tu, ambayo ni hali ya kihisia lakini, inajumuisha atia na neema zote za Mola kwa mja wake. Chochote kile apatacho mwanadamu ni rehma ya Mwenyezi Mungu kiwe ni cha kimaada au cha kimaanawi cha upande wa vitu vya umbwaji au kinachohusu hukumu na sharia za Allah. Sehemu ya mwisho ya aya hii inatilia mkazo sifa mbili za Mwenyezi Mungu: moja ni nguvu na uwezo mutlaki wa Mola na usioshindika, na nyingine ni hikma yake isiyo na kikomo, kwa sababu mambo yote anayofanya Allah yanatokana na nguvu na uwezo wake mutlaki na kwa msingi wa hekima na maslaha. Popote pale Mwenyezi Mungu anapoona inahitajika huumba na kutoa kwa uwezo wake, na asipoona haja ya kufanya hivyo, hata kama dunia nzima itaungana pamoja, haitoweza kufanya chochote dhidi ya irada yake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Rehma za Allah zinatangulia ghadhabu zake. Asili ya kuamiliana kwake na waja wake ni kwa rehma, isipokuwa kama mja ataifunga kwa mkono wake mwenyewe njia ya kupatia rehma za Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa nguvu na irada ya Mwenyezi Mungu imefungamana na hikima yake. Ikiwa tunaona Allah hachukui hatua au hafanyi jambo fulani, si kwa sababu ya kutokuwa na uwezo nalo, ila ni kutokana na kuona kwa hikma yake kuwa si maslaha kufanya jambo hilo. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 774 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah aturehemu kwa rehema zake.