Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wataala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu, na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia saba na sabini na tano na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 35 ya Fatir. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya tatu na ya nne ambazo zinasema audhu billahi min shaitani rajim Ati yupo muumba mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu anayekupeni riziki kutoka mbinguni na ardhini. Hapana Mungu ila yeye tu. Basi wapi mnakogeuzwa? Wa in yukadhibuka faqad kudhibat rusulun min qablik wa ila Allah turja'ul umur. Na kama wakikukadhibisha, basi walikwisha kadhibishwa mitume kabla yako, na mambo yote yatarudishwa kwa Mwenyezi Mungu. Katika aya tulizosoma kwenye darsa iliyopita, uliashiriwa ukuasi na ueneaji wa rehma za Mwenyezi Mungu kwa waja wake. Aya hizi tulizosoma zinaashiria upekee wa Allah katika uumbaji na utoaji riziki na kueleza kwamba neema zote za kimaada na zisizo za kimaada zinazokuteremkieni kutoka mbinguni na ardhini zinatoka kwa Mwenyezi Mungu aliye mmoja tu. Yeye Mungu aliyekuumbeni ndiye anayekuruzukuni si kwamba uumbaji ni wake yeye Allah, lakini utoaji riziki uko kwa mungu mwingine au kitu kingine chochote kile ambacho ni kiumbe kama nyinyi ghairi yake yeye Allah. Hakuna muumba wala mtoaji riziki mwingine. Kwa hivyo, ikiwa matumaini yenu ya kupata chochote kile yatakuwa kwa yeyote yule asiyekuwa yeye mjue kuwa mko kwenye upotofu. Kisha aya zinaendelea kwa kumliwaza Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalam na Waislamu kwa kuwaambia, ikiwa makafiri na washirikina wanayakadhibisha mafundisho ya Uislamu na hawako tayari kuikubali haki, msiingiwe na shaka juu ya njia ya haki mnayofuata bali kuweni imara na thabiti, na jueni kwamba mwisho wa mambo yote unarejea kwa Mwenyezi Mungu. Atawaadhibu wao kwa ukafiri na ukanushaji wao kama ambavyo atakupeni nyinyi pia jaza na malipo mema kwa uthabiti na istikama yenu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuzingatia neema za Mwenyezi Mungu ni njia ya kutuwezesha kumjua yeye Mola na kujiweka mbali na kufru na shirki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, japokuwa yeye Allah ndiye Ar-Razzaq, yani mwenye kuruzuku, lakini anawapatia waja wake riziki hizo kupitia sababu za kimaumbile alizoumba yeye mwenyewe. Kadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kutalii yaliyowasibu waliotutangulia kutatufanya tuwe thabiti na imara katika kushikamana na njia ya haki na kuto hofu makeke na nguvu za kidhahiri za batili wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa kuzingatia na kukumbuka maadi na kufufuliwa Kunamfanya mtu awe imara na thabiti kukabiliana na maadui wa dini na vilevile kuvumilia misukosuko na matukio machungu na mazito. Allah, ya Rabbi, taqabbal, Enyi watu, hakika ahadi ya Mwenyezi Mungu ni ya haki. Basi asikudanganyeni maisha ya dunia wala mdanganyifu asikudanganyeni juu ya Mwenyezi Mungu. Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia upekee wa Mwenyezi Mungu katika uumbaji na utoaji riziki na pia maudhui ya utume aya hii ya tano inaashiria ahadi za Allah kuhusiana na kiama, na kueleza kwamba yale yaliyoahidiwa kuhusu kuhesabiwa amali za waja katika mahkama ya siku ya kiama, na wema kulipwa pepo na wabaya kulipwa moto, yote hayo ni haki, hakika na kweli. Kwa hivyo jihadharini, raha starehe na mapambo ya dunia yasije yakakughafilisheni akhera, na wala ahadi za hadaa anazokupeni shetani kwamba Mwenyezi Mungu ni mrehemevu na mwenye kughufiria madhambi zisije zikakushajiisheni kufanya madhambi na maovu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba miongoni mwa mbinu na hila za shetani za kumshajiisha mtu kufanya madhambi ni kumpa matumaini ya kupata maghufira na msamaha wa Allah, ilhali sharti la kupata msamaha wa mola ni kutubia na kujutia mtu dhambi aliyofanya, si kushupalia na kuwa na raghaba ya kufanya madhambi mengine. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa ikiwa shetani anawahadaa makafiri kwa mapambo, starehe na raha za dunia huwaghilibu pia baadhi ya waumini na kuwafanyisha madhambi kwa kuwapa matumaini ya kupata maghufira. Inma yad'u hizbahu liyakunu min ashabi s-sa'ir, hakika shetani ni adui yenu, basi mfanyeni kuwa ni adui, kwani yeye analiita kundi lake liwe katika watu wa motoni. Aya hii inaendeleza maudhui ya aya iliyotangulia kwa kuwatahadharisha watu wote na hasa waumini kwamba tangu mwanzo wa kuumbwa kwenu shetani alikufanyieni uadui na hakuwa tayari kusujudu kwa ajili yenu, kwa kuwa yeye alitolewa na kuwekwa mbali na rehma za Allah kutokana na kuasi kwake huko. Ameapa kwamba atafanya kila awezalo ili kuwapotosha wanadamu, kwa hivyo na nyinyi mfanyeni yeye pia adui na wala msikubali kuhadaiwa na kutekwa na wasiwasi wake anaokutieni. Kisha aya inaendelea kwa kueleza kwamba si kama shetani ana nguvu juu yenu na uwezo wa kukulazimisheni mfanye madhambi, la hasha. Ushawishi wake unafanya kazi kwa watu ambao wao wenyewe wametaka kumfuata yeye na kuwemo kwenye kundi la wafuasi wake. Ni wazi kwamba hatima ya watu wa aina hiyo ni adhabu ya moto na kuwa pamoja na shetani kwenye makazi ya moto wa Jahannam. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba tusifikirie maadui wa mali, roho na heshima ya watu wetu na ardhi yetu tu, japokuwa yote hayo ni muhimu, lakini napasa tumfikirie pia adui wa imani na akhlaki zetu kwa sababu kama tutaghafilika kidogo tu shetani atatutumbukiza kwenye shimo la madhambi na upotofu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa ikiwa tutatoka kwenye Hizbullah, kwa maana ya kundi la mwenyezi Mungu ambalo katika maana yake pana linajumuisha waumini wote wa kweli, tutaangukia kwenye kundi la shetani na kunasa kwenye mtego ambao itakuwa vigumu kujitoa na kujinasua na hatima yetu itakuwa ni kuishia kwenye adhabu. Wapenzi wasikilizaji, darsa 775 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atulinde na hila na ghilba za shetani na kumfanya adui yetu kama yeye alivyo adui kwetu. wassalamu alaikum warahmatullahi