na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu, na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 782 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 35 ya Fatir. Wa minal jibali judadun bidu wa humrun mukhtalifun alwanu wa gharabibu sud, Je, huoni kwamba Mwenyezi Mungu ameteremsha maji kutoka mbinguni na kwayo tumetoa matunda yenye rangi mbalimbali mbali. Inna Allah azizun ghafur na katika watu na wanyama na mifugo pia rangi zao zinahitalifiana kwa hakika wanaomcha Mwenyezi Mungu miongoni mwa waja wake ni wanazuoni hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu mwenye maghfira aya hizi kama zilivyo aya za mwanzoni mwa sura hii zinaashiria alama mbalimbali mbali za kudra uwezo na upekee wa allah subhanahu wa taala na kueleza kwamba anuwai za vitu visivyo na uhai mimea wanyama na watu zina rangi sura na hali namna tofauti na tofauti hizo zinatoa taswira na picha ya kuvutia na kupendeza ya ulimwengu wa maumbile wachoraji waliobobea zaidi duniani kazi zao bora za uchoraji ni za mandhari za maumbile ambazo hujitahidi kuzichora ili zionekane mithili ya mandhari halisi za maumbile pasina mtu kuweza kutofautisha kati ya picha ya mchoro na taswira halisi ya mandhari ya maumbile. Au hata mchoraji wa picha za watu, naye pia hujitahidi kuhakikisha anachora picha ya mtu itakayomfanya mtazamaji adhani na kuhisi kwamba athari hiyo ya mchoro ni ya picha halisi ya mtu iliyopigwa kwa kutumia kamera. Kwa maneno mengine, ni kwamba Mwenyezi Mungu ameumba ulimwengu wa maumbile na mwanadamu kwa namna nzuri na ya kupendeza mno, kiasi kwamba katika kufikia kilele cha sanaa yake, mwanadamu hujitahidi kuhakikisha kazi inayofanywa na kalamu yake ya uchoraji inatoa picha na taswira inayofanana zaidi na ya mandhari halisi ya maumbile. Lakini mbali na anuai za rangi tofauti tofauti zilizoko kwenye mandhari za maumbile, ambazo zenyewe ni upeo wa juu wa utaalamu wa uumbaji rangi mbalimbali, mbali na ladha tofauti za aina kwa aina za matunda pamoja na mazao ya mashambani na mabustanini, ambayo yote hayo yanastawishwa kwa maji ya aina moja. Nao pia ni muujiza mwingine wa uumbaji wa Allah subhanahu wa ta'ala. Maji ya mvua ambayo hayana rangi wala ladha maalumu, wakati yanapopenya kwenye mti na mmea kupitia mizizi na shina na kufikia kwenye matawi hadi maua, humtunukia mwanadamu matunda na mazao ya rangi na ladha aina mbalimbali. Kisha aya zinaendelea kuashiria masulia na jukumu kubwa walilonalo wasomi na maulamaa kwa kueleza kwamba wao ambao ni watu wanaoelewa adhama ya uumbaji na kuutambua uwezo usio na kikomo wa Allah subhanahu wa taala huwa wanyenyekevu mbele ya adhama hiyo, na daima huwa na hofu juu ya taksiri na kushindwa kwao kutekeleza ipasavyo majukumu yao mbele ya mola wao. Elimu na uelewa juu ya adhama ya ulimwengu wa maumbile humfanya mtu awe na khushuu na unyenyekevu mbele ya muumba wa ulimwengu huo, ambapo athari ndogo kabisa ya unyenyekevu huo ni hofu ya kuwa na taksiri katika kutekeleza jukumu na wajibu wake mbele ya mola wake. Bila shaka elimu iliyokusudiwa hapa si ya ugunduzi wa formula za fizikia, kemia na biolojia, kwa sababu formula hizo peke yake haziwezi kuwa na taathira hiyo ndani ya nafsi ya mwanadamu. Lakini kama ilivyoashiriwa katika hadithi, elimu inayomjaza mtu hofu iliyokusudiwa hapa ni ile ambayo kupitia maumbile ya kimaada humfikisha kwa mola wake muumba ikaifanya imara zaidi imani yake hadi kufikia daraja ya yakini. Madhumuni ya elimu iliyokusudiwa katika aya tuliyosoma ni kuwa na uelewa na uono mpana unaoifanya imani ya mtu kwa muumba wa ulimwengu iwe imara zaidi. Kwa hivyo, hata kama mtu atakuwa ametabahari katika elimu mbalimbali lakini kama hatokuwa na uelewa wowote kuhusu adhama ya Mola, malengo ya kuumbwa kwake, hatima mwanadamu siku ya Kiama na mfano wa hayo, mtu huyo atakuwa kwenye kundi la wajinga. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba miongoni mwa ishara za kudra na uwezo wa Mwenyezi Mungu ni kwamba kutokana na maji na udongo wa aina moja anatoa mazao na matunda ya aina mbalimbali mbali, yenye ladha na rangi tofauti. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa dini haipingi jamali na uzuri. Allah subhanahu wa taala mwenyewe ni mwanzishaji na muumbaji wa kila aina ya uzuri na jamali. Ameziumba mandhari nzuri kabisa za kupendeza na kuvutia katika milima, misitu na bahari na kuzitaja kuwa ni ishara za kuwepo kwake. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuwepo kwa watu wa rangi mbalimbali ni katika ishara za kudra na adhama ya Allah subhanahu wa taala, si sababu ya watu kujikweza au baadhi yao kujivuna na kujifaharisha mbele ya wengine. Vilevile vile tunajifunza kutokana na aya hizi kwamba kuwa na elimu na ujuzi juu ya siri za ulimwengu inapasa kumfikishe mtu kwenye daraja ya kumhofu mola wake. Mambo hayo si sababu za kumtia mtu ghururi, kiburi na majivuno Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, zetu ya leo inahitimishwa na aya ya ishirini na tisa na thelathini ambazo zinasema innal ladhina yatluna kitaballahi wa aqamu ssalata wa anfaqu mimma razaqnahum sirran wa alaniyata yarjuna tijaratan lan tabur, hakika wale wanaosoma kitabu cha Mwenyezi Mungu na wakasimamisha sala na wakatoa kwa siri na kwa dhahiri katika tulivyowaruzuku hao wanataraji biashara isiyobwaga. Liwaffiyahum ujurahum wa yazidahum min fadli innahu ghafurun shakur, ili yeye awalipe ujira wao kwa ukamilifu na awazidishie kutokana na fadhila zake, hakika yeye ni mwingi wa maghfira, mwenye shukrani. Baada aya zilizotangulia kuashiria hofu na unyenyekevu walio nao wanazuoni na maulama kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, aya hizi zinaeleza kwamba hofu juu ya Allah huambatana na matumaini ya kupata rehema zake pia matumaini ambayo huwa sababu ya kughufiriwa madhambi na kupata malipo ya thawabu. Ni wazi kwamba kuwa na matarajio matupu bila ya amali na matendo ni jambo la kipuuzi ambalo haliendani na hekima ya Mola Muumba. Kwa sababu hiyo, aya hizi zinasema watu wanaoweza kuwa na matumaini ya kupata rehma za Allah subhanahu wataala duniani na akhera ni wale wafanyaji wa amali na matendo mema. Wao wanajenga mawasiliano na Mola wao kwa kusoma Qur'an na kusimamisha swala, na wanafanya hivyo pia na waja wa Mwenyezi Mungu kwa kutoa mali zao kuwasaidia wahitaji katika jamii na kuwafikiria wanyonge. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba elimu na utaalamu peke yake hautoshi inalazimu viambatane na dua na ibada. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa biashara ya kudumu na yenye faida kubwa ni ile ambayo mtaji na rasilimali yake tunaitumia katika njia ya Mwenyezi Mungu na kuwasaidia watu. Rasilimali hiyo inaweza kuwa umri, elimu, mali, heshima na kila tulicho nacho. Kadhalika tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Sala bila ya utoaji na utoaji mali tu bila ya kusimamisha sala hauwezi kuwa na tija. Waidha, tunajifunza kutokana na aya hizi kwamba kama tunaitakidi kuwa kila tulicho nacho kimetokana na Mwenyezi Mungu, hatuwezi kuwa na ubahili wa kukitoa wala hatutohisi kuwa tunapata hasara kwa kutoa, kuwasaidia wengine. Aya hizi vile vile zinatutaka tuelewe kwamba kuwa na matumaini ya kufuzu na kuokoka siku ya kiama kuna pasa kuambatane na amali na matendo mema, vinginevyo kutabaki kuwa ndoto na matarajio matupu. Wapenzi wasikilizaji, waskilizaji, darasa 782 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu