Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia saba na sabini na tatu. Na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 34 ya saba ya tunaianza darsa yetu kwa aya ya 48 na 49 ambazo zinasema: audhu billahi bllah minash shaitanir rajim qul inna rabbi yaqdhifu bil haqqi allamul ghuyub Sema, hakika Mola wangu Mlezi hutoa haki, Mjuzi mno wa ghaibu. qul jaa al-haqq wa ma yubdi al-batil wa ma yu'id. Sema, haki imefika na batili haijitokezi wala hairudi. Aya hizi zinaendeleza maudhui ya aya zilizotangulia katika kubainisha ukweli wa utume wa Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali, na kueleza kwamba Mwenyezimungu ambaye ni mjuzi na mwelewa wa batini na ya ndani ya nafsi za wanadamu wote anajua ni nani mstahiki wa kupokea wahi wake. Kwa sababu hiyo amemteua mtume kuwa mjumbe wake na kumteremshia kwenye moyo wake aya zake ambazo zote zimeshuka kwa msingi wa ukweli na haki ili awafikishe watu. Kwa kuja mtume huyo na kufikisha ujumbe wa Allah haki inawafikia watu na kudhihirika kuwa ghairi ya wito wa kumwelekea yeye Mola Mito mingine yote ni batili na yeyote au chochote kingine kinachotangazwa kwa watu badala ya Mwenyezi Mungu hakina uwezo wa kuumba kitu au kukirejesha kile kilichotoweka. Ukafiri na shirki ni njia za batili ambazo hazina nguvu na uwezo wa kudumu wa kukabiliana na haki. Bila shaka ni wazi kwamba kabla ya watu kudhihirikiwa na haki, batili hutamba na kujifaragua na kutaka kujionyesha kuwa ni yenye nguvu na ya kudumu, lakini kipindi cha kudumu batili ni kifupi na hutoweka haraka kuliko inavyoweza kufikiriwa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu ni haki na kila kinachotoka kwake yeye ni ukweli na haki. Kipimo cha haki na batili ni kauli na matendo yanayofuata njia ya Mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa haki ni yenye kushinda dhidi ya batili, na kiujumla batili haina uwezo wowote wa kukabiliana na haki. Kadhalika tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mwanzo na mwisho wa dunia uko mikononi mwa Mwenyezi Mungu, lakini katikati yake zinashuhudiwa harakati za batili, ambazo kama lilivyo povu linaloelea juu ya maji, mwishowe hutoweka tu. Ifuateo sasa ni aya 50 ambayo inasema: Qul in dalaltu fa innama adillu ala nafsi wa in ihtadaytu fa bima yuhi ilayya rabbi innahu samiun qarib, Sema, ikiwa mimi nimepotea basi nimepotea kwa kuidhuru nafsi yangu mwenyewe na ikiwa nimeongoka basi ni kwa sababu ya kuniletea wahi Mola wangu mlezi, hakika yeye ni mwenye kusikia aliye karibu. Katika aya hii Allah subhanahu wa taala anamtaka mtume wake awatangazie watu kwamba hata mimi ambaye ni mtume wa Mwenyezi Mungu nimeufikia uongofu kupitia wahi wake Mola, na lau kama usingekuwa wahi wa Allah, mimi pia kama walivyo watu wengine ningekuwa nimepotea. Ni wazi kwamba akili nayo pia ni wenzo wa muongozo wa Mwenyezi Mungu kwa wanadamu, lakini bila ya kuwepo nuru ya wahi, si hasha kutokana na kuwepo njia kadha wa kadha akili nayo ikafanya makosa katika kupambanua baina ya haki na batili na kumfanya mtu aishie kwenye njia ya upotofu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kabla ya kuwaathiri watu wengine, athari na matokeo ya kupotoka au kuongoka mtu humrejea zaidi yeye mwenyewe. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Mwenyezi Mungu aliyemuumba mwanadamu ni mjuzi na mwelewa wa hali na mahitaji yake wala hakuna mpaka na kizuizi chochote baina yake na viumbe wake. Naiendeleza darsa yetu kwa aya 51 na 52 ambazo zinasema, walau tara id faziu fala fauta wa ukhidhu min makanin qarib, na lau ungeliona watapofadhaika, basi hapana pa kukimbilia na watakamatwa mahali pa karibu Waqalu amanna bihi wa anna lahumu tanawushu min makan baid, na watasema tunaiamini, lakini watapata wapi kutoka huko mahali mbali. Katika aya hizi na zitakazofuatia, ambazo ni aya za mwisho za sura hii ya saba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anampa habari mtume wake na waumini kwamba wakanushaji wa Qurani na kiama ambao hawako tayari kuikubali haki, kuna siku watakuja kupiga mayoe makubwa na kuingiwa na fadhaa kubwa, lakini yote hayo hayatokuwa na faida yoyote kwao. Siku hiyo watatangaza kuiamini haki lakini imani bila ya amali haina thamani, kama ambavyo imani hiyo itakayodhihirishwa baada ya kuiona adhabu ya siku ya kiama haitomfalia mtu kitu, kwa sababu mtu anatakiwa aamini kwa khiari na kwa uelewa, si kwa sababu ya hofu na kulazimika, si hapa duniani wala huko akhera, ambako mtu mwovu yeyote yule atakuwa na uwezo wa kuzikwepa nguvu na mamlaka ya Mwenyezi Mungu. Kama ambavyo yeye Mola mwenyewe yu karibu mno na waja wake, rehma na ghadhabu zake pia ziko karibu mno na waja wake walio wema au waovu, uwe ni ukaribu wa mahali, zama au nafasi na hadhi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kutubia kutokana na fikra na amali potofu kunawezekana hapa duniani tu, lakini fursa ya kufanya hivyo haitopatikana katu huko akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ni jambo la kutarajiwa kwa kila kafiri kuamini pale aionapo adhabu na hatari, lakini imani yenye thamani ni ile inayotokana na hiari na uwelewa si ya kulazimika na kwa sababu ya uoga na hofu. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba adhabu na ghadhabu za Allah haziko mbali. Atakapo yeye Mola, zinaweza kumfikia mtu mahali popote pale na wakati wowote ule. Wasikilizaji wapenzi, darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 53 na 54 ambazo zinasema: wakad kafaru bihi min qabl wayakdhifun bilghaibi min min makani baid, na hapo kabla yake walikataa na wakiyatupilia mbali maneno ya ghaibu kutoka mahali mbali wil binhm wbinma yshthun kma ful bshyaihm mn qbl inhm kanu fi shak murib, na watawekewa kizuizi baina yao na hayo wanayo yatamani, kama walivyofanyiwa wenzao zamani. Hakika hao walikuwa na shaka ya kutia wasiwasi. Aya hizi zinaendeleza maudhui ya aya zilizotangulia na kueleza kwamba wale ambao leo Akhira wanaiamini haki baada ya kuiona adhabu ya Mwenyezi Mungu, walipokuwa duniani waliikanusha Quran na utume wa Nabii Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa alihi bila ya hoja yoyote waliupinga ukweli kuhusu ulimwengu wa ghaibu unaojumuisha asili ya uumbaji na marejeo ya viumbe yaani kufufuliwa kwao siku ya kiama. Wakamtuhumu pia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuwa ni mchawi au mwenda wazimu, na hawakuwa tayari kuya tafakari maneno na mwenendo wake. Ni kawaida kwamba wakanushaji wa Kiama huwa siku zote wanafikiria raha na starehe zao tu, na kwa sababu hiyo, huwa hawayakubali maneno ya mitume. Lakini raha na starehe zao hizo hazidumu, bali mauti huwatenganisha na matarajio na matamanio yao hayo, kama ambavyo makafiri na wakanushaji haki wa kabla yao pia waliondoka duniani bila ya kuyafikia mengi waliyoyataka na walioyatarajia. Katika aya ya mwisho ya sura hii ya saba, Allah subhanahu wa taala anatueleza kwamba chanzo cha matatizo yote haya kuwa ni shaka zisizo na msingi. Ni kawaida kwa watu wote kuwa na shaka juu ya mambo mbalimbali, lakini inapasa mtu aondokane na shaka hizo kwa kutafakari na kufanya utafiti mpaka afikie kwenye yakini na hakika ya jambo. Kusema tu kwamba mimi nilikuwa na shaka kama mtu huyu kweli ni mtume wa Mwenyezi Mungu na kama maneno yake ni wahi wa mbinguni, si hoja itakayokubalika mbele ya Mola, kwa sababu ungeliweza kufikia kwenye natija kwa kutafakari na kutumia akili na kuondokana na hali hiyo ya dhana shaka na hatihati. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kukufuru na kukanusha asili na marejeo ya viumbe hakuna mashiko ya kielimu na kimantiki, isipokuwa ni dhana na makisio tu yasiyo na msingi, sawa na kutia mkono gizani. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa na raha na starehe za dunia zina mwisho, tufikirie raha na starehe za kudumu na za milele za huko akhira. Aidha, ya hizi zinatutaka tuamue moja kuhusu msimamo wetu juu ya ukweli wa Qur'an na siku ya kiama, ili tusiendelee kubaki na shaka hadi mwisho wa umri wetu, kwani madhara ya hali hiyo ni makubwa mno. Kwa maelezo haya wapenzi wasikilizaji, tunahitimisha tarjumi na maelezo ya suratu saba. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa wenye kufaidika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subhanallahi walhamd