na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 770, na na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 34 ya 7. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 38 ambayo inasema: walladhina yas'auna fi ayatina muajizina ulaika fil adhabi muhdarun, na wale ambao wanajitahidi kuzipinga ishara zetu wakaona watashinda, hao watahudhurishwa kwenye adhabu. Aya mwisho tuliyosoma katika darsa iliyopita ilibainisha nukta moja nayo ni kwamba kwa dhati yake mali na watoto si vitu vinavyomfanya mtu afuzu na kupata saada. Ni imani na amali njema ndivyo vinavyomfanya afaulu na kupata saada ya duniani na akhera na kuwa miongoni mwa watakaoingizwa kwenye pepo ya Allah subhanahu wataala. Baada ya hayo, aya tuliyosoma inaashiria kundi linalokabiliana na wale walioamini na kueleza kwamba watu hao badala ya kujitahidi kuitambua haki na kuifuata, wao daima huwa wanaikana na kuipiga vita, wakidhani kwamba kwa sababu ya kuwa na nguvu za madaraka, utajiri wa mali na kila suhula wataweza kutoka nje ya mamlaka ya Mwenyezi Mungu jala jalalu na kuikwepa adhabu yake. Watu hao inawapasa wajue kwamba dhana yao hiyo ni batili, na wao bila shaka yoyote watahudhurishwa siku ya kiyama na kufikwa na adhabu kwa matendo yao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba wenye nguvu za utajiri na madaraka ambao wanazitumia suhula zao kuipiga vita na kuiangusha haki ili kuifuta na kutaka ionekane kuwa kitu dhaifu, wao wenyewe ndio watakaoanguka na wala hawatoweza kuishinda irada ya Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa maadui wa Uislamu wanatumia kila hila kuidhoofisha hadhi ya Quran mbele ya macho ya watu. Kwa hivyo Waislamu wote hususan, maulamaa wa dini, wana wajibu wa kupanga mkakati kamili wa kuzuia maadui wasiweze kufikia lengo lao. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 39 ambayo inasema Humkunjulia riziki na humdhikisha amtakae katika waja wake, na chochote mtakachokitoa yeye atakilipa, naye ni mbora wa wanaoruzuku. Aya hii inaendeleza maudhui ya aya iliyotangulia ambayo iliwalaumu na kuwakemea watu wanaojivuna na kujifaharisha kwa wenzao kwa mali na watoto waliojaaliwa na hivyo kueleza kwamba Mwenyezi Mungu ndiye anayetoa riziki kwa waja wake na kumzidishia huyu na kumpunguzia yule kulingana na maslaha na hekima yake. Kwa hivyo kukunjuliwa riziki kusikutieni ghururi na kiburi, wala kudhikishiwa kusikuvunjeni moyo na kukukatisheni tamaa. Kisha aya inaendelea kueleza kwamba mtu anapaswa ajitahidi kutoa alichoruzukiwa kuwasaidia wahitaji kulingana na uwezo wake, kwa sababu riziki za waja ziko mikononi mwa Allah, na yeye mola amemwahidi kila mwenye kutoa kuwapa wahitaji kwamba atamfidia kwa alichotoa pasi na kupungukiwa katika riziki yake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kutofautiana watu katika riziki kunatokana na hekima ya Kimola kama wanavyotofautiana katika vipawa akili na uwezo wao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa mola anayewapa riziki watu na viumbe wengine ametoa hakikisho la kumfidia kwa namna mwafaka mja kile alichotoa kwa ajili yake kuwapa wenzake walio wahitaji. Darsa mia saba na sabini ya Quran inahitimishwa na aya ya arobaini na arobaini na moja ambazo zinasema: wa yawma yahshuruhum jamian thumma yaqulu lil malaikati ahaulai iyyakum kanu yabudun, Na siku atakayowakusanya wote kisha atawaambia malaika, Je, hawa walikuwa wakikuabuduni? Qalu subhanaka anta waliyyuna min dunihim bal kanu ya'buduna al-jinna aktharuhum bihim mu'minun, waseme subhanaka, umetakasika wewe ndiye walii wetu, si hao, bali wao walikuwa wakiwaabudu majini, wengi wao wakiwaamini hao. Moja ya itikadi za kikhurafa walizokuwa nazo washirikina ilikuwa ni kuamini kwamba watapata shufaa na uombezi wa malaika siku ya Kiama. Kwa hivyo, kwa namna fulani wakawa wanawaabudu malaika na kuwapa hadhi na utukufu maalumu, ilhali malaika wao wenyewe hawakuwa wakijitakidi wala kujidai kuwa na hadhi hiyo. Kurani tukufu inatoa taswira ya mahakama ya siku ya kiyama kwa kueleza kwamba malaika siku hiyo watajitetea dhidi ya dhana batili walizokuwa nazo washirikina juu yao, kwa kusema wao walikuwa wametingwa na fikra za kishetani, wakawa wanawafuata wao, na kwa hakika walikuwa watiifu kwa mashetani. Shetani aliwapambia ibada ya kuabudu masanamu akaifanya ionekane nzuri na ya kupendeza mbele yao na akawashughulisha kufuata imani batili na matendo potofu, ikawa kama kwamba badala ya kumwamini Mungu mmoja wa haki, wakawa watumwa wa shetani na wenye kumwamini yeye. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba washirikina walikuwa wakiwapa malaika hadhi na cheo maalumu, walikuwa wakiitakidi kwamba malaika watawashufaia na kuwaombea wao siku ya kiama. Kwa sababu hiyo, wakawa wanawaabudu kwa namna mbalimbali mbali, ili waweze kupata uombezi huo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tujihadhari tusije tukahadaiwa na vitimbi na hila za shetani wala kughilibiwa na dhana zake potofu badala ya kufuata itikadi sahihi za uongofu, kwani si hasha akayafanya machafu na maovu yaonekane mazuri na ya kupendeza mbele ya macho yetu. Wapenzi wasikilizaji, kwa haya machache tunaifunga darsa yetu hii. Tunamwomba Allah atulinde na kila vishawishi, ghilba na wasiwasi wa mashetani miongoni mwa majini na watu.