Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 768 na 68, na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 34 ya 7. Tunaianza darasa yetu kwa aya ya 31 ambayo inasema, Waqala lladhina kafaru lan nu'mina bihadha alqur'ani wala billadhi bayna yadayhi Na walisema waliokufuru, hatutaiamini Qur'ani hii wala yaliyokuwa kabla yake. Na ungeliwaona madhalimu wataposimamishwa mbele ya mola wao mlezi, wakirudishiana maneno wao kwa wao, wanyonge wakiwaambia waliotakabari, lau kuwa si nyinyi bila shaka tungelikuwa waumini sisi. Aya hii ya 31 inaendelea kuzungumzia yale yaliyoashiriwa katika darsa zilizopita kuhusu nafasi na hali za waumini na makafiri zitakavyokuwa siku ya Kiama, na kueleza kwamba makafiri wanayakufuru na kuyakanusha yale yaliyotajwa ndani ya vitabu vya mbinguni kuhusu tauhidi na maadi na hawako tayari kuyakubali. Kwa hakika watu hao wameshajikatia kwamba wasiikubali haki, sawa kabisa na mtu anayejifanya amelala, ambaye vyovyote utakavyomuita na kumtikisa hatoamka na kuinuka. Kisha aya inaendelea kueleza kwamba pamoja na hayo, wakanushaji hawa hawa ambao hapa duniani wanaipa mgongo haki kwa sababu ya inadi, taasubi na ukaidi usio na msingi, siku ya Kiama watatafuta visingizio vya kutetea ukanushaji wao kwa kujaribu kuwabebesha watu wengine mzigo wa madhambi yao. Kwa hivyo watawaambia wakubwa wa jamii zao ambao nao wenyewe pia watakuwa watu wa motoni, ya kwamba nyinyi ndio mliotupotosha, Vinginevyo sisi tungeamini haki na leo tusingefikwa na adhabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba inadi, ukaidi na taasubi dhidi ya haki humsukuma mtu kwenye ukafiri na ukanushaji. Mtu anayefikia hali hiyo hawi tayari katu kuiamini haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa vitabu vyote vya mbinguni vina lengo moja na mwelekeo mmoja. Kwa hivyo makafiri hawakiamini chochote kile kati ya vitabu hivyo. Kadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba kufru, shirki na kutoifuata dini ni dhulma kubwa ambayo mtu anaifanyia nafsi yake pamoja na mitume wa Allah. Waaidha, aya hii inatufunza kuwa katika utamaduni na mafundisho ya dini, kuidhulumu mtu nafsi yake nako pia ni katika vielelezo vya dhuluma. Vilevile aya hii inatutaka tuelewe kwamba imani ndicho kitu kitakachomnusuru na kumfanya mtu afuzu siku ya Kiama. Rabbana, Rabbana, Rabbana, Rabbana Darsa yetu ya, Rabbana, ya, hayu, ya kayu, leo inahitimishwa na aya ya 32 na 33 ambazo zinasema Qala alladhina stakbaru lilladhina studifu anahnu sadadnakum anil huda bada idh jaakum bal kuntum mujrimin, walio takabari watawaambia wanyonge, kwani sisi ndiyo tuliokuzuieni na uongofu baada ya kukujeni bali ni vitimbi vyenu vya usiku na mchana mlipokuwa mkituamrisha tumkufuru Mwenyezi Mungu na tumfanyie washirika. Nao wataficha majuto watakapoiona adhabu, na tutaweka makongwa shingoni mwa waliokufuru. Kwani wanalipwa ila kwa waliokuwa wakiyatenda. Katika aya hizi yametumiwa mara kadhaa maneno mustadhaafu na mustakbir, inavyoonyesha madhumuni ya mustadhaafun, yaani wanyonge, ni watu wanaoridhia kuwafuata wenzao kibubusa bila ya kutumia akili na fikra zao, na mustakbirin, yaani waliotakabari, ni watu wanaoyatumia vibaya madaraka na utajiri wao ili kuwanyongesha wenzao na kujikweza juu yao. Ni wazi kwamba mustakbirina hawawalazimishi watu wawatii na kuwafuata wao, hutumia mbinu mbali mbali za kipropaganda na nyenzo tofauti za kiutamaduni ili kueneza na kutangaza fikra zao za kishirki, ambapo baadhi ya watu huamua kuyaweka pembeni mafundisho ya Mitume na vitabu vya mbinguni na kufuata propaganda za marembo na mapambo za watu hao. Na kwa bahati ni kwamba yale yanayoenezwa na kutangazwa na mustakbirina katika propaganda zao yanaendana na kuvutia zaidi matashi hawana matamanio ya nafsi ya watu wengi, kwa sababu kama watawafuata mustakbirina, hawawi na haja ya kudhibiti masikio macho na ndimi zao. Yale yanayonakiliwa na aya tulizosoma kuhusu mazungumzo yatakayojiri baina ya makundi hayo mawili siku ya kiama ni ishara kwamba hila na hadaa zinazofanywa na wenye nguvu za madaraka na utajiri wa mali hazimpi uhalali mtu wa kukwepa masulia na kujivua na dhima ya kufuata upotofu wa watu hao. Kila mtu hata mwenye elimu na utambuzi finyu wa mambo, badala ya kufuata hawaa na matamanio ya nafsi yake, anapaswa afuate akili, fitra na maumbile yake safi ambayo ametunukiwa na Allah. Bila shaka, mustakbirina wataadhibiwa kulingana na kiwango cha upotoshaji waliofanya kuwapotosha watu lakini mustadhafina pia hawawezi kutetea kuhadaiwa na kughilibiwa kwao kuwa ni kisingizio cha wao kufanya madhambi na kujivua na dhima ya madhambi hayo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, japokuwa jamii chafu na iliyofisidika ina taathira hasi na zenye madhara kwa watu lakini haiwalazimishi kupotoka na kufanya maovu na ufasiki. Kwa hivyo mtu hawezi kuibebesha jamii yake mzigo wa madhambi na makosa anayofanya. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa siku ya Kiama haitowezekana mtu kumbebesha dhambi zake mtu mwingine. Kwa maneno mengine, hakuna mtu atakayebeba mzigo wa dhambi za mwenzake. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa mtu yoyote atakayefikiwa na wito wa mitume na vitabu vya mbinguni, lakini akaukataa, atalazimika kwenda kujieleza na kuwajibika siku ya kiama. Kadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa mustakbirina, wenye nguvu za madaraka na utajiri wa mali, wanapanga usiku na mchana namna ya kueneza fikra zao kwa watu wahodhi na kuwadhibiti na kutowapa fursa ya kufikiri. Kwa kutumia mbinu hiyo, wanawazuilia watu njia ya Mwenyezi Mungu wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba watu waliopotoka wanawashawishi na kuwaita watu wengine pia kwenye upotofu, na badala ya kuwakataza mabaya wanawahamasisha kufanya maasi na maovu, na kwa njia hiyo kuielekeza jamii kule walikoelekea wao. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 768 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuepushe na kufuata mambo kibubusa kwa sababu ya kuyarithi kwa wazee wetu au kwa kuzoeleka katika jamii zetu mambo ambayo yatazikhasirisha nafsi zetu.