tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 763 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 34 ya saba ya tunaanza darsa yetu kwa aya ya kumi na kumi na moja ambazo zinasema audhu billahi min shaitani rajim Tukamwambia tengeneza nguo za chuma pana, na kadiria sawa katika kuunganisha, na tendeni mema, hakika mimi ninayaona vyema mnayoyatenda. Katika darsa iliyopita tulisoma katika sehemu ya mwisho ya aya ya tisa ya sura hii kuhusu abdun munib. Yani mja mwenye kutubia na kumwelekea mola wake. Katika aya ya 24 ya Suratu Sadi pia imeashiriwa nukta hii kwamba Nabii Daud alayhi ssalam alitubia na kumwelekea mola wake. Aya hizi tulizosoma zinaashiria sehemu moja ya maisha ya Nabii Daud na mwanawe, yani Nabii Suleiman alayhim ssalam. Kwa kuanzia, aya zinasema Allah subhanahu wa taala alimpa nabi Daud atiya na fadhila maalumu. Ni fadhila za kimaanawi na kimaada ambazo zimeashiriwa pia kwa ufupi katika aya za suratu Naml. Ya kwanza kati ya hizo ni ya vitu kama milima na viumbe kama ndege kuungana na kushirikiana na mtume huyo wa Allah katika dua na munajati aliyokuwa akifanya kiasi kwamba kila pale Nabii Daudi alayhi ssalam alipokuwa akishughulika kumdhukuru Mwenyezi Mungu, vitu na viumbe vingine vilivyomzunguka vilikuwa navyo pia vikifanya hivyo, kiasi kwamba sauti za minong'ono ya dhikri zao ilizagaa kwenye anga yote. Imepokelewa katika hadithi kuhusiana na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam pia kwamba maswahaba walikuwa wakisikia sauti za tasbihi za changarawe zilizokuwa mikononi mwa mtukufu huyo. Kisha aya zinaendelea kwa kuashiria moja ya uwezo maalumu aliyokuwa nao Nabi Daudi na kueleza kwamba sisi tulimlainishia chuma Daudi ili atengenezee nguo za chuma zitakazomkinga na maadui yeye na wafuasi wake. Inavyoonyesha, kabla ya Nabii Daudi alayhi ssalam, wapiganaji vita walikuwa wakitumia mabamba ya vyuma kujikinga na mishale, mikuki na panga za maadui zao, lakini mabamba hayo yalikuwa mazito, hivyo yakiwasababishia adha na udhia mkubwa lakini kwa irada ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, Nabii Daudi aliweza kukifanya chuma mithili ya nyuzi nyembamba, kisha akazifinyanga katika umbo la mviringo na kuzisuka pamoja, zikawa kama nguo ambazo wapiganaji wake walizivaa zikaweza kuwakinga na mishale na panga za maadui. Aya hizi zimemalizia kwa kumhutubu Nabii Daudi na kaumu yake ya kwamba zitumieni nyenzo hizo katika njia sahihi na inayofaa mkijua kwamba Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wale wanaotubia na kurejea kikweli kweli kwa Allah subhanahu wa taala huneemeshwa kwa rehma na fadhila maalumu za Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa viumbe vyote vya ulimwengu wa maumbile kuanzia vile visivyo na roho, mimea na wanyama, vinahisi na vinatii amri ya Allah Subhanahu wa Taala, kama tulivyoona aya hizi zilivyoihutubu milima na ndege. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuyatumia na kufaidika nayo madini ya chini ya ardhi na maliasili za juu ya ardhi kwa ajili ya manufaa ya watu ni jambo lililousiwa na Allah Subhanahu wa Taala. Wa aidha tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa kazi ya ufundi inapasa ifanyike kwa umakini na kuwa na kiwango cha ubora na itumike kwa ajili ya manufaa na maslahi ya wanadamu. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya 12 na 13 ambazo zinasema: Na kwa Suleiman tuliufanya upepo umtumikie, safari yake ya asubuhi ni mwendo wa mwezi mmoja na safari yake ya jioni ni mwendo wa mwezi mmoja, na tukamtiririshia chemchemi ya shaba, na katika majini walikuwako waliokuwa wakifanya kazi mbele yake kwa idhini ya Mola wake mlezi na kila anayejitenga na amri yetu katika wao tunamwonjesha adhabu ya moto unaowaka. Yamaluna lahu ma yashaa min maharib wa tamathila wa jifani kaljawabi wa quduri rasiyat imalu ala dawuda shukra Waqalilum min ibadi yashkur, walikuwa wakimfanyia alipendalo kama mihrabu na masanamu na madeste makubwa kama mahodhi na masufuria makubwa yasiyoondolewa mahala pake. Enyi watu wa Daudi, fanyeni amali kwa kushukuru ni wachache katika waja wangu wanaoshukuru. Baada ya aya zilizotangulia kuashiria neema na fadhila alizojaaliwa Nabii Daudi alayhi ssalam, aya hizi zinataja neema tatu miongoni mwa neema ambazo Allah subhanahu wa taala alimjaalia Nabii Suleiman mwana wa Daudi alayhim ssalam. Neema ya kwanza ni kipando cha angani ambacho kilikuwa kinafanya kazi kama yalivyo maputo au mabaluni katika zama hizi. Baada ya kipando hicho kufika angani, kilikuwa kikisukumwa na upepo kuelekea kokote kule ambako nabii Suleiman alitaka kielekee. Kwa kutumia kipando hicho, mtume huyo wa Mwenyezi Mungu Aliweza kutumia muda wa kutwa moja kukata masafa ya kwenda na kurudi mahali ambako katika zama hizo ilichukua muda wa mwezi mmoja kufika. Neema ya pili ilikuwa ya kuyeyusha shaba kwa ajili ya kutengenezea anuai za vitu na nyenzo zilizohitajika kama vyombo vidogo vidogo, vidogo vikubwa pamoja na majungu makubwa makubwa. Kama chuma kililainika mkononi mwa Nabii Daud, shaba nayo iliyeyuka ilipoingia kwenye mikono ya Nabii Suleiman. Na neema ya tatu aliyopewa mtume huyo wa Allah ilikuwa ni ya kutiishiwa kundi la majini kwa ajili ya kumtumikia yeye na vyombo vya utawala wake, majini ambayo yalikuwa yakifanya kazi ngumu na nzito kwa amri ya Nabii Suleiman alaihi ssalam, na pale yalipo khalifu na kukaidi kufanya hivyo, yalipewa adhabu kali. Kuhusiana na neema ya pili, ni wazi kwamba mwanadamu amefikia uwezo wa kuyeyusha shaba, lakini kuhusu neema ya kwanza na ya tatu, hayo ni katika mambo ambayo hayafahamiki katika elimu ya mwanadamu. Hivyo si hasha watu wa kimaada wakayachukulia kama mambo ya hurafa na uzushi lakini watu waumini ambao wana itikadi juu ya nguvu na visababishi vya ghaibu na visivyo vya kimaada vya mambo, wao wanakubali kwamba mbali na visababishi vya kimaada vinavyojulikana, kuna visababishi pia vya kimaada na visivyo vya kimaada katika ulimwengu huu ambavyo havijatambuliwa bado na wanadamu, ambavyo mawalii wa Mwenyezi Mungu wamevifikia kwa idhini ya kimola na kuweza kufaidika na kuneemeka navyo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume na mawalii wa Allah wamepewa uwezo wa kufanya mambo yaliyo nje ya uwezo wa kawaida wa mtu katika ulimwengu huu wa maumbile. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mwanadamu anaweza kumtiisha jini afanye atakalo. Hata hivyo haijahusiwa kufanya hivyo isipokuwa katika mambo ayatakayo Allah subhanahu wa taala. Kadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba uundaji vitu vya ufundi na sanaa na kuyatumia madini na vyuma ni miongoni mwa mafunzo ambayo Allah subhanahu wa taala aliwapa baadhi ya mitume ili kuwawepesishia wanadamu njia ya ustawi na maendeleo wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa uyeyushaji shaba na kumimina kwenye kalibu ili kutengeza vitu kuna historia ndefu inayorejea kwenye zama za Nabii Suleimani alaihi ssalam, ambapo katika zama za mtume huyo walikuwa wakitumia shaba iliyoyeyushwa na kutiwa kwenye kalibu za vitu kutengenezea vyombo vidogo vidogo, vidogo na vikubwa vya shaba. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 763 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuwezeshe kuutumia ujuzi na elimu anazotuelimisha kwenye mambo ya kheri na yenye manufaa kwetu, si madhara juu yetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.