aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 32 ya Assajda ya katika darsa hii ya 744 tutaanza kuzungumzia sura ya 33 ya Ahzab. Suratul Ahzab imeteremshwa Madina na ina aya sabini na tatu. Karibu aya 20 za sura hii zinazungumzia vita vya Ahzab ambavyo kutokana na kuchimbwa mahandaki na Waislamu kando kando ya mji wa Madina, ni mashuhuri pia kwa jina la vita vya Khandaki. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tatu ya sura hiyo ambazo zinasema: Nafuata uliofunuliwa kwa wahi kutoka kwa Mola wako Mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu anazo habari za mnayoyatenda. Watawakkal ala Allah wakafa billahi wakila, na mtegemee Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu anatosha kuwa ni wa kutegemewa. Kama ilivyopokewa katika hadithi na vitabu vya historia, baadhi ya viongozi wa washirikina wa Maka akiwemo Abu Sufyan walimwambia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwamba kama utaacha kuwasema vibaya miungu yetu na sisi pia tutaacha kukubughudhi na tutakuruhusu watangazie watu dini yako. Katika aya hizi tulizosoma, Allah subhanahu wa taala anamuusia Bwana Mtume kwa kumtaka ajihadhari na mapendekezo ya aina hiyo ya kufanya mapatano, kwamba asikubali kufikia maridhiano na maadui wa Uislamu kwa sababu ya kutaka kufanya tablighi na kutangaza dini yake na kuacha kukabiliana na kufru na shirki. Taban, ni wazi pia kwamba maadui nao hawatoacha kufanya njama dhidi yako. Hivyo inapasa muda wote utawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kuomba auni na msaada kwake, kwani yeye Mola anatosha kwa muumini kumkabidhi na kumwachia mambo yake yote. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kufanya mapatano ya namna yoyote ile na maadui wa dini ambayo yataishia kutii matakwa yao hakuendani na takwa na uchaji Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wanafiki wa ndani wako kitu kimoja na wanafikra moja na maadui wa nje, hivyo inapasa kujihadhari nao. Kadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba badala ya kufanya kila njia ili kuwaridhisha makafiri, tujitahidi kufuata na kushikamana na mafundisho ya dini yetu, japokuwa jambo hilo wao hawalifurahii. Waaidha, tunajifunza kutokana na aya hizi kuwa kutowatii makafiri na wanafiki na kuamua kufuata njia ya wahi kuna matatizo na misukosuko mbalimbali. Msukumo mkubwa na muhimu zaidi wa kumfanya mtu awe na subra na kuweza kusimama imara ni kutawakal na kumtegemea Allah, kwani yeye ni mlinzi bora kabisa wa waumini. Subhanallah walhamdulillah. Tunaendeleza darsa yetu kwa aya ya nne ambayo inasema ma ja'ala llah li rajulin min qalbaini fi jawfihi wa ma ja'ala azwajakum allai tudhahiruna minhunna ummahatikum wama ja'ala ad'iyaakum abnaakum dhalikum qawlukum biafwaahikum wallahu yaqulu alhaqq wa huwa yahdi alsabil, Mwenyezi Mungu hakumwekea mtu yoyote kuwa ana nyoyo mbili ndani ya mwili wake wala hakuwafanya wake zenu ambao mnawalinganisha migongo yao na migongo ya mama zenu kuwa ni mama zenu, wala hakuwafanya watoto wenu wa kupanga kuwa ni wana wenu hasa. Hayo ni maneno ya vinywa vyenu tu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayesema kweli, naye ndiye anayeongoza njia. Aya zilizotangulia zilimkataza Bwana Mtume na waumini kuwafuata na kuwatii makafiri. Aya hii inaashiria mifano kadhaa ya mambo ya hurafa, uzushi na upotofu wa washirikina na kueleza kuwa Mwenyezi Mungu hayakubali mambo ya aina hiyo ambayo ni batili na ya upotofu. Kwa hivyo, nyinyi jiwekeni mbali nayo, na sababu ni kuwa mapenzi ya vitu viwili vinavyokinzana hayawezi kukaa ndani ya moyo mmoja wa mtu. Kumpenda Mwenyezi Mungu na kuwapenda washirikina na makafiri ahakukusanyiki mahala pamoja. Kama mnampenda Mwenyezi Mungu, basi mnapaswa mumtii yeye na kujiweka mbali na maadui wa dini. Moja ya mienendo isiyo sahihi iliyokuwepo zama za ujahilia ilikuwa ni kwamba kila mume anapokerwa au kumkasirikia mkewe alikuwa akimwambia, wewe kuanzia sasa ni sawa na mama yangu, na baada ya hapo akawa hafanyi naye tena tendo la ndoa. Hali ya kuwa mke hawezi katu kuwa sawa na mama wa mtu. Hakika hayo yalikuwa maneno mabaya na yasiyofaa ambayo watu walikuwa wakiyasema kwa madhumuni ya kuonyesha walivyochukizwa na wake zao. Imani nyingine potofu na ya khurafa iliyokuwepo zama hizo ni kwamba wakati wowote wa mtu alipochukua mtoto wa kiume na kumfanya mwanawe, basi alimhesabu kuwa ni sawa na mwanawe wa kumzaa, na hivyo kumfanya awe na haki zote ambazo mtoto anapata kwa baba yake. Mtoto huyo alikuwa akipata urithi kwa baba yake wa kumlea, na baba mtu naye akimrithi mwanawe huyo wa kupanga. Aidha, kama mmoja wao alifariki dunia au alimuacha mke wake, ilikuwa haramu kwa mmoja wao kumwoa mtalikiwa wa mwenzake. Uislamu ulipokuja ulipambana na fikra hizo za ujahilia na ukampambanua na kumtofautisha mtoto wa kulea na mwana halisi wa mtu kwa kutoa mfano. Baada ya Zaid bni Haritha, mtoto wa kupanga wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, kumpa talaka mkewe Mwenyezi Mungu alimwamuru Bwana Mtume amuoe mwanamke huyo aliyeachwa na Zaidi ili kufuta moja kwa moja desturi hiyo potofu ya ujahilia katika jamii. Kisha aya inaendelea kwa kuashiria msingi mmoja mkuu na kueleza kwamba matukio halisi hayawezi kubadilishwa kwa kauli na maneno na kupanga hukumu kwa msingi wa kauli hizo. Mathalan, kusema mke wangu ni mama yangu hakubadilishi uhalisia wa mambo kama ambavyo kumkubali mtoto wa kupanga hakumfanyi awe mwana halisi wa mtu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mapenzi mawili yanayokinzana hayawezi kukaa ndani ya moyo mmoja. Kupenda kunaandamana na kufuata na kutii Haiwezekani kiimani kumwamini Mwenyezi Mungu lakini kimatendo kufuata njia ya mwenendo wa makafiri, vinginevyo labda mtu awe na unafiki ndani ya moyo wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa uhusiano wa wazazi kwa watoto wao ni uhusiano halisi na wa kimaumbile, si wa mkataba na maridhiano, kwa hivyo hata baada ya kifo pia hauwezi kuvunjika. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hii kuwa mafundisho ya wahi ndiyo mizani ya kupimia haki na batili katika sheria za kijamii na kifamilia. Kwa hivyo mila na desturi ambazo haziendani na mafundisho ya wahi inapasa ziwekwe kando Allah, Allah, ya Allah, Allah. Wa laysa alaykum junahun fi ma akhtatum bihi walakin ma ta'ammadat qulubukum wa kana Allahu ghafurar rahima, waiteni kwa baba zao maana huo ndio uadilifu zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu na ikiwa hamuwajui baba zao, basi ni ndugu zenu katika dini na rafiki zenu, wala si lawama juu yenu kwa mlivyokosea, lakini ipo lawama katika yale ziliyofanya nyoyo zenu kwa makusudi, na Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghufira mwenye kurehemu. Aya hii ya tano ya Suratul Ahzab inaendeleza maudhui ya aya iliyotangulia na kueleza kwamba katika miamala ya kifamilia na kijamii msiamiliane kwa namna ambayo watoto wa kulea wataonekana kama kwamba ni watoto wenu wa kuzaa. Kama mtakuwa mnalijua jina la baba wa mtoto huyo, basi mwiteni kwa kumuunganisha na jina la baba yake la kama hamlijui, basi watambulisheni watoto wenu wa kupanga kama ndugu zenu wa kidini au sahibu zenu, ili asili ya kila mtu ilindwe na yeye mtoto mwenyewe wa kulea pamoja na watu wengine wasije wakadhani kuwa yeye ni mtoto wenu halisi. Kisha aya inazungumzia kaida na kanuni moja kuu kwa kueleza kwamba ikiwa jambo lolote lile litakuwa limefanywa kwa makosa na bila ya kukusudia, Mwenyezi Mungu analisamehe, lakini kama limefanywa kwa makusudi, aliyelifanya atalipwa kwa kuadhibiwa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba tuhifadhi uhusiano wa nasaba wa watu na baba zao halisi, wala tusiubadilishe kwa nia na dhamira mbalimbali mbali, ikiwemo ya kuwafanya watoto wetu wa kupanga. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa tunapaswa kuamiliana kwa heshima na kiudugu hata na watu ambao baba zao hawajulikani na hatuna haki ya kuwadunisha na kuwatusi. Aidha, aya hii inatuelimisha kuwa baadhi ya wakati nia na kusudio pamoja na uelewa wa mtu kuhusu sheria huwa na athari katika kosa alilofanya na aina ya adhabu anayopewa. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 744 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi