aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 751 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 33 ya Ahzab. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 32, ambayo inasema a'udhu Nyinyi si kama yeyote katika wanawake wengine, kama mnamcha Mungu basi msiregeze sauti zenu akaingia tamaa mwenye maradhi katika moyo wake, nasemeni maneno mema. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia wake wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambazo zilionyesha nafasi yao yenye taathira kwa watu. Aya hii ya 32 ya Suratul Ahzab inabainisha suala hilo kwa uwazi kabisa, na kueleza kwamba wake wa mtume wana jukumu na masulia mazito kutokana na uhusiano wao na yeye, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na wala haipasi wao kujilinganisha na wanawake wengine kwa sababu watake wasitake, wao ni kigezo na mfano wa kuigwa na wanawake wengine katika jamii, na matendo yao mema na mabaya yana taathira ndani ya jamii. Kisha aya inaashiria moja ya vielelezo na mifano hai ya mienendo ya kijamii ya wanawake na kueleza kwamba katika mambo ya kukufanyeni muwe na takwa na uchamungu ni kwamba mnapozungumza na watu ambao si maharimu zenu, sauti na lahani zenu zisiwe za namna ya kuwatia tamaa wanaume wachafu na wenye maradhi ya nyoyo, bali zungumzeni kwa lahani inayotakiwa na inayostahiki kwa wanawake wasafi na wanaojistahi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba nyadhifa na hadhi za watu zina taathira katika kiwango cha masulia walio nayo. Kwa sababu hiyo, watu wenye hadhi za juu zaidi kijamii au kiukoo, kama koo na familia za viongozi wa kidini, wanatakiwa wajichunge zaidi kuliko watu wengine katika maneno na mienendo yao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa katika kila jamii kuna watu wachafu na wenye maradhi ya nyoyo. Kwa sababu hiyo, ili kujilinda na watu kama hao, wanawake wanatakiwa wajichunge katika mazungumzo na milahaka na miamala yao ya kijamii. Tunaihatimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya 33 na 34, ambazo zinasema: liyudhhiba ankum rijsa ahla lbaiti wayutahirakum tathira, nakaeni majumbani kwenu, wala msidhihirishe mapambo kwa madhihirisho ya kijahilia ya kizamani, nashikeni sala na toweni zaka, na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume wake, hakika si mengineyo Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu enyi watu wa nyumba ya Mtume, na kukutakaseni kabisa kabisa. Wadhkurna ma yutla fi buyutikunna min ayati llahi wal hikma inna llaha kana latifan khabira na kumbukeni yasomwayo majumbani mwenu katika aya za Mwenyezi Mungu na hikima. Kwa hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa mambo ya siri na mwenye habari. Aya tulizosoma zinaendeleza maudhui ya aya zilizotangulia na kuwahutubu tena wake wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba kinyume na zama za kabla ya Uislamu ambapo wanawake walikuwa wakitembea katika jamii wakiwa wamevaa mavazi yasiyo ya staha na kujiremba kwa kila aina ya vito na mapambo, nyinyi wanawake waumini msitoke toke ovyo majumbani mwenu bila ya jambo la dharura, na kama utakuwepo ulazima wa kushiriki kwenye hadhara na harakati za kijamii basi fanyeni hivyo mkiwa mumejisitiri kwa mavazi ya heshima na yanayostahiki kisheria na jiepusheni kuonyesha maungo na mapambo yenu. Tabiri iliyotumiwa na Quran katika aya hii ni ujahilia wa kizamani. Utadhani kitabu hicho cha mbinguni kilikuwa kimeshatabiri kama kuna ujahilia mwingine ambao uko njiani unakuja ambapo vitendo vya kujiremba na kujipodoa na kujianika majiani vitazagaa na kuenea baina ya wanawake katika jamii, suala ambalo linatekelezwa leo hii kwa propaganda kubwa na kwa majina mbalimbali, ili kuwaweka utupu na kuwaendesha uchi wanawake, kiasi kwamba soko la vipodozi limekuwa moja ya masoko makubwa zaidi ya biashara duniani kisha aya zinaendelea kwa kukumbushia umuhimu wa kuzingatia mno wajibu na faradhi za dini kama sala, zaka na maamrisho mengine ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, ili isije kadhaniwa kwamba kushika dini wanawake kunahusu suala la mavazi tu na kujiepusha kuchanganyika na wanaume wasio maharimu zao, au isije kadhaniwa pia kwamba maamrisho yaliyotangulia yanawahusu wake wa mtume tu peke yao, lakini wanawake wengine hawalazimiki kuyachunga na kuyafuata. Katika kuendelea kuzungumzia maamrisho hayo ya Allah, aya ya 34 inawahutubu wanawake kwamba kuwepo majumbani ambalo ni jambo la kawaida kwa wanawake kusiwe kizuizi kwao cha kujijenga na kutukuka kimaanawi bali wanapaswa kila mara wajishughulishe na usomaji Qur'an na kujifunza mafundisho yake matukufu, yaliyotukuka na ya hekima, na wala wasighafilike na jambo hilo. Lakini katikati ya miongozo na maamrisho hayo ambayo kwanza yaliwahutubu wake wa mtume na mwishowe wanawake wote waumini, imekuja ibara ya maneno ambayo kinahau nia dhamiri ya kiume na hivyo kujipambanua na ibara za kabla na baada yake. Ibara na kifungu hicho cha maneno ambacho kimeanza na neno innama inaonyesha kuwa irada ya Allah, subhanahu wa ta'ala, imehukumu ahlulbaiti wa ime Ahlul bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wawe na umasumu maalumu umasumu ambao unawalinda wao na kila aina ya uovu na uchafu ili waweze kuwa kigezo na mfano wa kuigwa na kufuatwa na waumini wote. Umasumu huo si wa namna ya ulazimishaji kiasi cha kuwafanya ahlulbaiti wasiwe na uwezo wa kufanya dhambi, la hasha, ila ni kwamba kutokana na amali na matendo yao matukufu wamekuwa na ustahiki wa kupata fadhila hizo maalumu za Allah, kwamba licha ya kuwa na uwezo na khiari ya kuweza kufanya dhambi, lakini hawaliendei tendo lolote ovu na wanabaki kuwa maasumu, yani watu wasiofanya dhambi ya aina yote. Tabaan, kwamba muradi na makusudio ya hao Ahlul baiti ni watu gani, kuna tofauti za maoni baina ya wafasiri. Baadhi yao wametabikisha na kuhusisha ibara ya ahlulbaiti na wake wa mtume, na baadhi yao kwa kutegemea hadithi kadha wa kadha zilizopokewa kutoka kwa bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhusiana na maudhui hiyo, wanaitakidi kuwa sehemu ya aya hii na ibara hii inawahusu watu watano tu ambao ni yeye mwenyewe Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, binti yake Fatima, mkwe wake Ali bin Abi Talib, na wajukuu zake wawili Hasan na Hussein. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kujiremba na kujionyesha wanawake katika hadhara na michanganyiko ya kijamii si alama ya ustaarabu, bali kwa mujibu wa Quran ni nembo ya ujahilia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ulazima wa kutoa zaka na kutumia sehemu ya mali yake mtu kuwasaidia wanyonge na wahitaji hakuwahusu wanaume peke yao, bali kunajumuisha wanawake pia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kwamba familia ya viongozi wa dini ambao wana jukumu la kuongoza jamii inapaswa kujiweka mbali na matendo maovu na machafu. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa wanawake ambao ni mama wa nyumbani wasiofanya kazi nje ya majumba yao hawatakiwi kubaki nyuma katika masuala ya kutafuta elimu na kujiongezea maarifa ya kidini. Wawe na hima na bidii ya kujiinua na kujijenga kielimu na kimaanawi. Wapenzi wasikilizaji, darsa 751 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. wassalamu