Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 746 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 33 ya Ahzab. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 9 ambayo inasema "Enyi mlioamini, zikumbukeni neema za Mwenyezi Mungu zilizo juu yenu pale yalipokufikilieni majeshi, nasi tukayapelekea upepo na majeshi msiyoyaona, na Mwenyezi Mungu anayaona mnayoyatenda." Aya hii na nyingine kumi na sita zinazofuatia zinazungumzia vita vya Ahzab ambavyo vilitokea katika mwaka wa tano Hijria. Katika vita hivyo makundi na matapo yote yanayoupinga Uislamu yaliungana pamoja kwa nia ya kuumaliza Uislamu na Waislamu. Mayahudi wa Madina, washirikina wa Maka pamoja na makabila mbalimbali mbali, walikubaliana kuunda jeshi kubwa ili baada ya kuishambulia na kuiteka Madina wamuue Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na Waislamu wengine wote, lakini kwa irada ya Allah subhanahu wa ta'ala, njama yao hiyo ikashindwa kwa Waislamu kupata ushindi na wao kudhoofishwa na kukata tamaa. Inafaa kuashiria kwamba katika vita vya Ahzabu, baada ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kupata habari ya njama za maadui za kuishambulia Madina, aliwakusanya Waislamu msikitini, ili kushauriana na kubadilishana nao mawazo kuhusu namna ya kukabiliana na adui. Kwa ushauri uliotolewa na sahaba Salman Alfarisi, Ikapangwa kuwa wachimbe mahandaki kuzunguka mji wa Madina ili maadui wasiweze kuingia mjini humo kwa urahisi. Kwa sababu hiyo, vita hivyo vilikuwa maarufu pia kwa jina la vita vya vi Khandaq. Aya hii tuliyosoma, ambayo ni ya kwanza, inayozungumzia habari za vita vya vi Ahzab inawataka Waislamu wakumbuke kila mara auni na msaada wa Mwenyezi Mungu katika kukabiliana na maadui na wala wasilegee kuwa dhaifu au kuhofu chochote. Wakumbuke kuwa katika vita vya Ahzab, japokuwa idadi ya maadui ilikuwa kubwa zaidi mara kadhaa kuliko wao, Mwenyezi Mungu kwanza aliwapelekea upepo mkali ambao uliwasambaratisha na kuzitia nyoyo zao hofu na mshtuko, na kwa upande mwingine akawateremsha malaika wa kuwapa moyo na kuwatia nguvu ili wasiingiwe na woga na hofu kwa sababu ya wingi wa maadui. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu na kufanya jitihada na juhudi kubwa ni sharti la kuweza kupata msaada wa Mola katika masuala mbalimbali mbali ya maisha. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kukumbuka mtu neema alizopewa na Mwenyezi Mungu huko nyuma ni wenzo wa kumpa subra na istiqama ya kuhimili na kuyakabili matatizo ya sasa na ya siku za usoni. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala yuko tayari muda wote kuwasaidia na kuwanusuru waumini. Hilo huweza kufanyika kupitia vitu vya kimaumbile kama upepo na kimbunga, na pia masuala ya nje ya ulimwengu wa kimaada kama kuteremka malaika. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kuwa kuamini kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu anayaona na anayajua mambo yetu yote kunatufanya tudhibiti mwenendo na matendo yetu na pia kutupa hima na motisha ya kufanya jitihada na juhudi zaidi katika njia ya Allah. Tunaiendeleza darasa yetu kwa aya ya kumi na ya kumi na moja ambazo zinasema na macho yalipokodoka na nyoyo zikapanda kooni, nanyi mkamdhania Mwenyezi Mungu dhana mbalimbali mbali. Hunalika btulia almu'minuna wazulzilu zilzalan shadida, hapo waumini walijaribiwa na wakatikiswa mtikiso mkali. Aya hizi zinaashiria hali ngumu na ya misukosuko ya vita vya Ahzab na kueleza kuwa idadi ya wapiganaji wa jeshi la adui ilikuwa kubwa mno, kiasi kwamba waliuzingira kila upande mji wa Madina, na kukawa na uwezekano wakati wowote wa kuingia ndani ya mji na kufanya mauaji na uporaji. Ilikuwa jambo la kutarajia kwa watu wa Madina kujawa na hofu kubwa kiasi kwamba macho yao yalidhihirisha uoga na hofu kubwa iliyokuwa imetanda katika nyuso zao, ilikuwa utadhani roho zinakaribia kuwatoka, huku wakiangojea mauti yawafike wakati wowote. wa ukweli ni kwamba kwa watu ambao hawakuwa na imani juu ya ahadi ya Mwenyezi Mungu walikuwa wakihisi ahadi alizokuwa amewapa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam za ushindi wa Uislamu dhidi ya ukafiri na haki mbele ya batili hazikuwa za kweli, na kwamba kwa kushindwa Waislamu, nuru ya Uislamu itazimika moja kwa moja. Hali hiyo ilikuwa mtihani mkubwa ulioletwa na Allah ili ipambanuke na kubainika ni nani wanaziamini kikweli kweli ahadi zake, wakawa tayari hata kuyakabili mauti, na nani ambao baada ya kuona umati mkubwa wa jeshi la maadui watapatwa na hofu na kulegea na kuyumba kiimani. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Waislamu wanapaswa daima wawe wamejiandaa na kujiweka tayari kujilinda na njama za maadui na kuichunga mipaka yote ya ardhi zao isije ikavamiwa na kuathiriwa na satwa na ushawishi wa maadui. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa vita na jihadi ni moja ya mitihani migumu ya majaribu ya Mwenyezi Mungu ambapo kama hakutokuwa na umakinifu, baadhi ya watu hutetereka na kuyumba kutokana na udhaifu wa imani. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wakati wa tabu na misukosuko ndipo wanapojipambanua waumini halisi na wale wa kimaonyesho, kwa sababu kuwa na istikama na kusimama imara kuyakabili matatizo na misukosuko kuna hitaji imani thabiti na ya kweli. Darsa 746 ya Qur'an inahatimishwa na aya ya 12 ambayo inasema wa idh yaqulu almunafiquna walladhina fi qulubihim maradun ma wa'adana Allahu wa rasuluhu illa ghurura. Na waliposema wanafiki na wale wenye maradhi katika nyoyo zao Mwenyezi Mungu na mtume wake hawakutuahidi ila udanganyifu tu. Katika haya iliyopita Mwenyezi Mungu amewazungumzia watu miongoni mwa waumini ambao waliyumba na kutetereka kiimani katika vita vya Ahzab. Aya hii ya 12 inaashiria chimbuko la uyumbaji huo na kueleza kwamba kundi miongoni mwa watu hao walikuwemo wanafiki ambao walikuwa kidhahiri wakijifanya kuwa ni Waislamu, wakati kiuhalisia hawakuwa na imani ya Uislamu. Kundi jingine ni la watu wenye imani dhaifu ambao mapenzi ya dunia na mambo ya kidunia yaliwafanya wakwepe kwenda kupigana jihadi na maadui hao. Si wao wenyewe tu walioamua kurudi nyuma, lakini walikuwa wakiwashawishi na wenzao pia wafanye hivyo, kwa kuwaambia, Mtume ambaye ametupa sisi ahadi ya ushindi ametuhadaa tu ili tumsaidie kupambana na maadui. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Unafiki ni hatari inayotishia kila mara jamii za Kiislamu. Inapasa kuitambua hatari hiyo na kujiweka tayari kukabiliana nayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa wanafiki wanaiathiri jamii ya Kiislamu kutokea ndani, kwa kuidhoofisha na kuikatisha tamaa kwa kuwavunja moyo waumini katika kukabiliana na adui. Kadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba Maswahaba wote wa Bwana Mtume hawakuwa na hali sawa. Baadhi yao walikuwa na imani thabiti na baadhi yao walipatwa na unafiki na hali ya nyuso mbili. Wapenzi wa wasikilizaji, kwa haya machache tunaifunga darsa yetu hii. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atusamehe madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. wassalamu alaikum