Jamii madhulumu ya Waislamu wa Myanmar wa ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu ya sita ya makala inayozungumzia jinai na ukatili wa kutisha unaofanywa na Mabudha wenye kuchupa mipaka dhidi ya Waislamu wa kabila la Rohingya huko nchini Myanmar katika kipindi kilichopita tulizungumzia jinai na ukatili mbalimbali ambao wamekuwa wakifanyiwa waislamu wa kabila la rohingya kama ambavyo pia tuliashiria vitendo vya unajisi ambavyo wanafanyiwa wanawake na wasichana wa kiislamu ndugu wasikilizaji kuna ushahidi na nyaraka nyingi zinazothibitisha jinai na ukatili wa kijinsia unaofanywa kila uchao na askari na mabudha wenye kufurutu mpaka nchini Myanmar dhidi ya wanawake na mabinti wa Kiislamu wa Rohingya, nyaraka ambazo zimetokana na mahojiano na Waislamu hao ambao sasa wamekimbilia nchini Bangladeshi. Kwa mujibu wa ripoti hizo, askari na polisi wa Myanmar wametekeleza jinai hizo za ukatili na ubakaji katika zaidi ya vijiji tisa vya jamii ya watu hao. Kufuatia hali hiyo, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch Alimeitaka serikali ya Myanmar kuwachukulia hatua kali makamanda wa jeshi waliotoa amri ya kubakwa na kudhalilishwa kijinsia wanawake na mabinti wa Kiislamu wa kabila la Rohingya. Kwa mujibu wa chanzo kimoja cha habari kilicholinukuu shirika hilo la kutetea haki za binadamu, jinai hizo za ubakaji hazikutokea ghafla tu, bali ni katika sehemu ya mashambulizi ya kimfumo na yaliyoratibiwa kikamilifu dhidi ya jamii ya wachache ya Rohingya, hujuma ambazo zinasukuma ana mirengo ya kidini. Hata hivyo, kile ambacho kimewashangaza watu wengi ni kimya cha jamii ya kimataifa hususan Umoja wa Mataifa na hali kadhalika mashirika yanayojidai kuwa eti anatetea haki za wanawake duniani. Katika hilo, asasi hizo hazijasikika zikitoa tamko lolote dhidi ya jinai hizo za kutisha zilizowakumba wanawake wa Kiislamu na wasiokuwa na hatia yoyote nchini Myanmar kutoka kwa watawala wa serikali ya nchi hiyo ya kibaguzi. Hivyo basi, kuna faida gani ya kuwepo mashirika kama hayo yanayodai kutetea haki za binadamu na wanawake, katika hali ambayo jinai kubwa kama hizo dhidi ya wanawake wa Kiislamu huko nchini Myanmar haziakisiwi wala kulaaniwa na asasi hizo? Ndugu wasikilizaji, tunapaswa kufahamu kwamba mateso yanayowakabili waislamu wa jamii ya rohingya hayakutekelezwa siku, wiki na miezi ya hivi karibuni pekee, bali ni peke ya muda mrefu ambayo yanarejea nyuma kwa miongo kadhaa iliyopita, tangu kulipoibuka wimbi la ubaguzi na mauaji ya kimbari dhidi ya wafuasi wa dini hii ya mbinguni. Licha ya waislamu wa myanmar kuundwa na jamii ya mamilioni ya watu wanaokadiriwa kuwa zaidi ya milioni kumi na tano, lakini serikali ya myanmar imekataa kabisa kuwatambua watu wa jamii hiyo ya wachache kuwa raia wazalendo wa nchi hiyo. Mwaka elfu moja mia tisa na themanini na mbili serikali ya Myanmar ilifuta uraia wa watu wa jamii hiyo, suala ambalo lilienda sambamba na kuwanyima haki zao za kimsingi za kiraia. Sheria hiyo iliwazuia watoto wa jamii hiyo kwenda shule, kuzuiliwa huduma za kijamii kama vile mahospitali na kuwapokonya mali zao zikiwemo fedha zilizokuwa zimewekwa kwenye mabenki ya nchi hiyo. Ni kwa ajili hiyo ndiyo maana hata Umoja wa Mataifa ukahitaji jamii ya Waislamu wa Rohingya kuwa jamii iliyodhulumiwa na kubaguliwa zaidi duniani. Hii ni kusema kuwa tangu kulipopitishwa sheria mpya ya uraia huko nchini Myanmar mnamo mwaka elfu moja tisa mia na themanini na mbili hadi sasa watu wa jamii hiyo wamenyimwa kabisa haki za uraia, na katika kipindi chote hicho wamekuwa wakishambuliwa na kuuawa na askari wa serikali pamoja na Mabudha. Hii ni kwa sababu serikali ya Myanmar haiwatambui Waislamu hao kama raia wa nchi hiyo, sambamba na kuwatuhumu kuwa eti ni wahajiri haramu, kwa mujibu wa ripoti ya mtandao wa Myanmar Muslim. Awali, ukatili dhidi ya Waislamu wa Rohingya ulianzia huko magharibi mwa nchi na kuenea taratibu katika maeneo mengine ya nchi hiyo katika kipindi cha miaka hivi karibuni. Mbali na Bangladeshi, maelfu ya Waislamu hao wamelazimika kukimbilia nchi jirani za Thailand, Malaysia na Indonesia kutokana na sera za ubaguzi wa kutisha zinazotekelezwa na serikali ya nchi hiyo. Katika harakati hizo za kukimbia, Waislamu hao hutumia usafiri hatarishi wa mitumbwi isiyo salama aghlabu huzama katika maji. Kwa msingi huo, ni idadi ndogo tu ya waislamu hao waliofanikiwa kufika pwani za mataifa hayo matatu, huku wengi wakipoteza maisha yao kwa sababu tofauti, zikiwemo za kuzama maji, njaa kali na maradhi. Huku hali ikiwa ni hiyo kwa wale waliokimbia ama, wale waliosalia nchini Myanmar nao hawakusalimika hata kidogo, kutokana na ukatili na ukandamizaji wa kuchupa mipaka wa serikali ya taifa la Bama. Kwa mujibu wa tathmini iliyotolewa na kamisheni uchunguzi wa masuala wa ya wakimbizi umo ya Umoja wa Mataifa, katika kipindi cha miezi mitatu ya mwanzoni mwa mwaka 2015 zaidi ya watu 25,000 wa jamii ya Rohingya walilazimika kutoroka nchi hiyo kwa kutumia mitumbwi kwenda Bangladeshi. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, chanzo cha jamii ya watu hao kuondoka nchini humo ni siasa za ukandamizaji na ubaguzi wa mabudha za kuchupa mipaka katika miaka hivi karibuni. Aidha, serikali ya nchi hiyo imeshadidisha ukandamizaji dhidi ya Waislamu wa Rohingya kiasi cha kuwafanya walazimike kuihama nchi yao. Kadhalika, tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili jamii ya watu wa Rohingya imekuwa ikishuhudia mlolongo wa hujuma na udhalilishaji mkubwa pamoja na mauaji ya umati dhidi yake. Vijiji, shule na misikiti nayo na haikusazwa katika mashambulizi ya uchomaji moto wa mabudha na askari wa serikali ya Bama. Katika matukio hayo, idadi kubwa ya Waislamu waliuawa na wengine karibu laki moja na elfu arobaini kusalia bila makazi. Ripoti iliyotolewa mwezi Septemba mwaka jana na shirika la kujitegemea la taasisi ya kusimamia usitishaji mauaji ya umati ilisema kuwa ukatili wa hivi karibuni ulivuka kiwango cha mauaji ya umati na kufikia hatua ya maangamizi ya kizazi katika maeneo yote ulikojiri. Kama kwanza ndio wanafungulia redio yako, kipindi kilicho hewani ni makala ya sita yanayozungumzia jinai za mabudha wakatili wanaowalenga Waislamu wa Rohingya huko nchini Bama. Kama tulivyosema ni kwamba hadi sasa makumi ya maelfu ya Waislamu wa, wa jamii ya wachache wa Rohingya wamelazimika kuihama nchi yao na kwenda uhamishoni kutokana na ukatili wa kuchupa mipaka wa serikali. Hii ni kusema kuwa karibu watu elfu sabini miongoni mwa waislamu hao wamewasili nchini Bangladeshi katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni. Hata hivyo, Bangladeshi kama nchi nyingine jirani haikuwa tayari kuwapokea watu hao wanaodhulumiwa kuweza kuingia ardhi yake. Hadi sasa serikali ya Dhaka bado inafikiria kuwahamisha waislamu hao na kuwaweka katika kisiwa cha mbali licha ya kutolewa tahadhari mbalimbali juu ya hatari ya kisiwa hicho na kutokuwa kwake na mazingira mazuri ya kuweza kuishi binadamu na vilevile vile kukabiliwa na hatari ya mafuriko ya kila mara. Pia akthari ya Waislamu hao wa Rohingya wanaishi katika kambi za wakimbizi. Hii ni katika hali ambayo, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, kambi hizo hazina nyenzo za msingi kwa ajili ya maisha kama vile chakula, maji na madawa kwa kuzingatia kuwa Malaysia ni nchi ya Kiislamu inayohitajia nguvu kazi kubwa, hivyo katika kipindi chote hiki nchi hiyo imekuwa chaguo la kwanza kwa watu wa Rohingya kuweza kukimbilia huko. Aidha, Malaysia ilitangaza kupokea waislamu hao wa Rohingya wapatao elfu 45 na sasa haiko tena tayari kupokea idadi zaidi ya hiyo kutokana na ongezeko kubwa la wakimbizi wa, wa jamii hiyo katika wiki za hivi karibuni na baada ya Malaysia kuzuia kuingia nchini humo mitumbwi iliyowabeba wakimbizi hao, Indonesia imekuwa chaguo la pili kwa ajili ya kuelekezwa huko mitumbwi ya wakimbizi hao. Hata hivyo, hatua ya serikali ya Indonesia ya kutuma meli za kivita katika maji yake imeizuia mitumbwi ya wakimbizi hao kuingia nchi hiyo. Ndugu wasikilizaji, Tailandi ni nchi nyingine ambayo imeshuhudia kuwasili wakimbizi wa Rohingya wanaojaribu kuokoa maisha yao kutokana na hujuma za serikali ya Bama hata hivyo, haijakuwa rahisi kwa watu hao kuweza kuingia ardhi ya nchi hiyo, kwani wafanya magendo ya kibinadamu ambao wamekuwa wakipewa pesa na Waislamu hao ili waweze kuwafikisha nchini Tailende wamekuwa wakiwaacha katikati ya maji bila ya chakula wala maji ya kunywa. Katika hali hiyo, wakimbizi wale wa Rohingya wamekuwa wakichukua wiki kadhaa katika maji baina ya Tailendi, Malaysia na Indonesia wasijue pakwenda kwa kupoteza maisha yao katika hali hiyo ya kutisha ambapo hata baadhi ya vyombo vya habari vimesambaza picha za wahanga hao. Ndugu wasikilizaji, kitendo cha kuwafanya Waislamu wa Rohingya kuwa wakimbizi huko Bangladeshi au kwenda kwao nchi nyingine za jirani kimefanya hali ya mambo ya watu hao kuwa ngumu sana. Ni kwa kuzingatia kuwaharibika zaidi hali ya Waislamu hao katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, ndiyo maana maelfu ya Waislamu hao wakajaribu kuelekea nchi nyingine kupitia njia hatarishi katika bahari ya Mediterranean. Ndugu wasikilizaji, sehemu ya sita ya makala haya yanayozungumzia jinai na ukatili wa kutisha unaofanywa na mabudha wenye kuchupa mipaka dhidi ya Waislamu wa Kabila la Rohingya huko nchini Bama inamalizika hapa kwa leo. Mimi ni Sudi Jafar Shaban. Shaban. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh.