Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu ya kwanza ya makala yanayozungumzia jinai na ukatili wa kutisha unaofanywa na mabudha wenye kuchupa mipaka dhidi ya Waislamu wa kabila la Rohingya huko nchini Myanmar. Ndugu wasikilizaji, jamii ya watu wa kabila la Rohingya ni moja ya jamii za wachache duniani ambazo zimedhulumiwa sana. Hii ni kwa kuwa karibu kila siku hujiri dhulma na ukandamizaji mkubwa dhidi ya watu wa jamii hiyo, katika hali ambayo ukandamizaji huo huwa wakisiwi wala kuripotiwa. Je, jamii hiyo ya wachache inaishi wapi duniani na inapitisha vipi maisha yake? Hayo na mengine ndiyo mtakayoyasikiliza katika mfululizo wa vipindi hivi. Karibuni. Mwezi Januari mwaka 2017 vyombo mbalimbali vya habari vilisambaza picha ya kutisha ya mwili wa mtoto mwenye umri wa miezi 16 wa kabila la Rohingya ambao ulikutwa kando ya mto Nafo ulio mpakani mwa Myanmar na Bangladeshi. Kuenea kwa picha hiyo kuliko ziumiza nyoyo za walimwengu kulikumbushia tukio chungu la mwaka jana la kuokotwa mwili wa Alan Kurdi, mtoto mchanga raia wa Siria ambaye alifariki dunia katika harakati za familia yake kukimbia vita. Mwili wa Alan Kurdi uliokotwa katika pwani ya Uturuki, ambapo viongozi na watu wote duniani waliguswa na kuumizwa sana na tukio hilo. Mtoto huyo wa Kiislamu wa kabila la Rohingya, mkazi wa mkoa wa Rakhine nchini Myanmar, alikuwa anaitwa Muhammad. Yeye na watu wa familia yake walikuwa wamekimbia ukatili katika mkoa huo dhidi ya Waislamu. Hata hivyo familia ya Muhammad, akiwemo kaka yake wa miaka mitatu, mama na mjomba wake, walifariki dunia kwa kuzama maji katika mpaka wa Myanmar na Bangladeshi. Baba wa mtoto huyo mwenye umri wa miezi 16 alinukuliwa akisema, kila wakati ninapoona picha ya mwanangu Muhammad, ninatamani laiti na mimi ningekufa, kwani maisha duniani kwangu hayana thamani tena yoyote. Mwisho wa kunukuu. Kama tulivyosema, jamii ya Uislamu wa Rohingya nchini Myanmar ni jamii ya wachache ambayo inaongoza duniani kwa kufanyiwa ukandamizaji na ukatili dhidi yake kabila hilo kuwa ni wa Bangladeshi katika hali ambayo akthari ya duru za kihistoria na kimataifa zinawatambua watu hao kuwa ni wazaa wa asili wa mkoa wa Rakhine. Baba wa Muhammad anasimulia kwa kusema walituvamia katika kijiji chetu, ambapo helikopta za kijeshi zilianza kutushambulia. Askari wa Myanmar walitulenga kwa silaha mbalimbali, hatukuweza kubakia ndani ya nyumba zetu, hivyo tukaamua kukimbia na kutafuta hifadhi msituni. Babu na bibi yangu walichoma moto wakiwa hai mjini Rakhine bila huruma. Jeshi la Myanmar liliteketeza moto kijiji chetu chote na hakukusalia kitu ambacho kilisa na moto huo. Kadhalika, baba wa mtoto huyo aliyefariki dunia kwa maji anasema kuwa katika kujaribu kunusuru maisha yao kutokana na ukatili na jinai za askari wa Myanmar walikimbilia kijiji kingine anaendelea kwa kusimulia kwamba nilitembea kwa miguu kwa muda wa siku sita mtawalia, kwa siku nne mfululizo sikuweza kula, katika kipindi cha siku sita sikulala usingizi usiku wala mchana, na hata tulipokimbilia kijiji kingine askari wa Myanmar walikuwa wakitufuata na hivyo kulazimika kuendelea kukimbilia sehemu nyingine yenye amani mwisho wako nukuu. Ndugu wasikilizaji, katika kipindi chote cha siku sita hizi, baba yake Muhamadi alikuwa ametengana na familia yake bila kujua mahala ilipo. Katika hali hiyo ya kukimbia huku na kule, hatimaye akafika katika mto Nafu ambao unapita katikati ya mpaka wa Myanmar na Bangladeshi. Bila kujali maisha yake, alijitupa katika mto huo mkubwa, ambapo baadaye aliokolewa na mvuvi mmoja raia wa Bangladeshi, na hivyo kumvusha kutoka ardhi ya Myanmar. Zafar Alam Al baba wa mtoto Muhammad alifanya juhudi kubwa zenye lengo la kuihamishia familia yake kwenda nchini Bangladeshi. Anaendelea kwa kusimulia kwamba nikiwa Bangladeshi nilimpata mmoja wa mmiliki wa boti na nikamtaka anisaidie kuwavusha mke na wanangu wawili kutoka nchini Myanmar. Tarehe nne Disemba mwaka jana nilifanikiwa kuwasiliana nao, ambapo walionyesha kukata tamaa ya maisha kutokana na tabu waliyoipitia, na hiyo ikawa mara yangu ya mwisho kuongea na familia yangu. Wakati nikiongea na mke wangu nilisikia sauti ya Muhamadi akiniita. Saa chache baada ya mawasiliano hayo ya simu mtu huyu alianza kuitorosha familia yangu. Hata hivyo, baada ya polisi wa Myanmar kufahamu kwamba akthari ya Waislamu walikuwa wanakusudia kuvuka mto Nafu na kuelekea nchini Bangladeshi, walianza kuwafukuza na kuwamiminia risasi. Katika kujaribu kukwepa kuuawa, yule mmiliki wa boti aliwapakia Waislamu wengi katika boti yake. Hata hivyo, kutokana na kwamba boti ilikuwa imejaza watu wengi kupita kiasi, ikiwemo familia yangu, ilizidiwa uzito na hivyo ikawa Mamaaji. Mwisho wa kunukuu Zafar Alamu alipata habari ya tukio hilo kupitia mawasiliano ya simu ikiwa imepita siku moja tangu kujiri tukio hilo anasema mtu mmoja alinipiga simu na kuniambia kuwa mwili wa mtoto wangu Muhamadi umeonekana kando ya mto mtu huyo aliyenipiga simu alinitumia picha ya mwili wa mwanangu ambapo niliamini kwamba ni yeye na hapo ndipo nilipopatwa na uchungu zaidi mwisho wa kunukuu Wapenzi wa wasikilizaji, kisa cha familia ya Zafar Alam kinabainisha mateso na machungu ya familia nyingi za Waislamu wa kabila la Rohingya huko nchini Myanmar. Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa, karibu watu 1034 wa kabila la Rohingya wamevuka mto wa Myanmar kuingia Bangladeshi katika kipindi cha wiki na miezi ya hivi karibuni. Zafar Alam anasema kuwa mto Nafu ndio unaofahamu idadi kamili ya Waislamu wa Rohingya ambao wamepoteza maisha yao katika maji ya mto huo. Ndugu wasikilizaji, ni vyema mkafahamu kwamba Myanmar au kwa jina lingine Burma zamani ilikuwa ni moja ya nchi masikini zaidi za Asia Kusini Mashariki, ambayo ilipata uhuru mnamo mwaka 1948 kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Katika harakati za kupigania uhuru, Waislamu wa nchi hiyo walitumia nguvu zao zote katika kupambana na mkoloni huyo. Ni kutokana na mapambano makali ya Waislamu hao ndipo Waingereza wakapandikiza sumu ya mifaraka kwa lengo la kusambaratisha nguvu ya Waislamu hao na sambamba na kuondoka nchini humo, ikawachochea mabudha kuanzisha hujuma dhidi ya Waislamu hao. Mwaka 1942, mabudha walitumia silaha za Uingereza kuanzisha mauaji makali dhidi ya Waislamu ambapo karibu watu laki moja miongoni mwao waliuawa kwa umati katika jimbo la Rakhine ambalo awali lilikuwa likiitwa kwa jina la Arakan. Jamii ya Waislamu wa inarudi nyuma hadi karne nyingi zilizopita huku ikiwa na utawala wa Kiislamu wa kujitegemea wa kipindi kirefu. Kwa mujibu wa takwimu za serikali ya nchi hiyo Waislamu hao ambao wanatambuliwa kwa jina la Rohingya ni laki nane pekee ambao wanaunda asilimia nne ya jamii yote ya raia wa Myanmar. Kwa kuzingatia siasa za ubaguzi binadamu na zilizo dhidi ya ubinadamu zinazotekelezwa na serikali ya nchi hiyo, serikali hiyo imekuwa ikipunguza kwa makusudi idadi hiyo ya Waislamu. Hii ni katika hali ambayo duru za kujitegemea zinatoa idadi halisi ya Waislamu hao ambapo baadhi zinakadiri a idadi hiyo kufikia watu milioni 15. Katika miongo iliyopita waislamu hao wamekuwa wakikumbwa na ukatili na jinai mbalimbali dhidi yao kutoka serikali na mabudha wa Myanmar, ambapo kutokana na jinai hizo maelfu yao wamekuwa wakipoteza maisha kwa halaiki au kulazimika kuwa wakimbizi. Kwa mfano tu waislamu waliolazimika kuyahama makazi yao kutoka Myanmar kwenda bangladeshi mwaka 1978 na walikuwa laki tatu mwaka 1980 1992 walikadiriwa kuwa malaki ya watu. Inafaa kuashiria kuwa hadi mwongo wa 1970 miladia, jamii ya waislamu wa Rohingya ilitambuliwa kuwa jamii ya wachache nchini humo. Hata hivyo mwaka 1982, baada ya kujiri marekebisho ya katiba yaliyoenda sambamba na kuingia madarakani makamanda wa jeshi, waislamu hao hawakutambuliwa wa tena kama raia halali wa Myanmar. Ni baada ya hapo ndipo taratibu serikali ya nchi hiyo ya kijeshi ikaanzisha miamala mibaya dhidi ya watu wa Rohingya, sambamba na kukanyaga wazi wazi haki zao za kimsingi kuanzia uhuru wao wa mtu binafsi, kidini na kibinadamu. Kutokana na mashinikizo mengi yaliyo dhidi ya ubinadamu, maelfu ya Waislamu hao walilazimika kukimbilia nchi jirani. Aidha, ukatili wa serikali ya Burma dhidi ya jamii hiyo ya Waislamu uliongezeka maradufu baada ya mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11 mwaka 2001 huko nchini Marekani. Hali hiyo ilitokana na serikali ya Napido kuathiriwa sana na misimamo hasi ya madola ya Magharibi kuhusu Uislamu. Katika wimbi jipya la jinai dhidi ya Waislamu Myanmar, mabudha wenye kuchupa walitekeleza jinai za kutisha dhidi ya maelfu ya Waislamu wasio na hatia wala ulinzi wowote wa nchi hiyo. Ndugu wasikilizaji, sehemu ya kwanza ya makala haya yanayozungumzia jinai na ukatili wa kutisha unaofanywa na mabudha wenye kuchupa mipaka dhidi ya wa Waislamu wa kabila la Rohingya nchini Myanmar inakomea hapa kwa leo. Mimi ni Sodi Jafar Shaban, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.