Jamii madhulumu ya Waislamu wa Myanmar. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu ya pili ya makala yanayozungumzia ya jinai na ukatili wa kutisha unaofanywa na mabudha wenye kuchupa mipaka dhidi ya Waislamu wa kabila la Rohingya huko nchini Myanmar. Katika kipindi cha kwanza tulikunukulieni kisa kichungu cha Zafar Alam kinachohusu kifo cha familia yake akiwemo mtoto mchanga wa miezi 16 kwa jina la Muhammad. Pia tulizungumzia jinai za kutisha zinazofanywa na Mabudha dhidi ya jamii ya Waislamu chini ya kimya cha jamii kimataifa. Leo pia tutaendelea kujadili swala hilo, hivyo endeleni kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ndugu wasikilizaji, mwezi Juni mwaka 2012 mamia ya Mabudha walivamia basi lililokuwa limewabeba Waislamu waliokuwa wametoka msikitini eneo la Arakan kwenda mji wa Rangon au Yangon na kuwaua kwa namna ya kutisha sana waislamu hao. Jambo la kushangaza ni kuwa waliotekeleza hujuma hiyo kwa mikono yao wenyewe ni viongozi wa Kibudha. Mmoja wa watu walioshuhudia jinai hiyo ya kutisha anasimulia kwa kusema kuwa baada ya kutekeleza mauaji hayo dhidi ya Waislamu waliokuwa ndani ya gari hilo sambamba na kuwachuna ngozi zao, Viongozi wa Kibudha walichukua miili ya wahanga hao na kuilaza barabarani na kuanza kuitemea mate na kuimwagia pombe wakati wakifanya hivyo walikuwa wakisema kuwa wanasherehekea ushindi wa mauaji dhidi ya waislamu mwisho wa kunukuu baada ya tukio hilo mnamo mwezi agosti mwaka huo huo yani 2012 ikiwa ni miezi miwili tu imepita tokea kujiri tukio hilo chungu mabudha hawa wakatili waliwaua kwa umati wa isilamu wapatao 2020 ndugu wasikilizaji ni vyema mkafahamu kwamba hadi sasa duru huru za kujitegemea hazijaweza kufahamu sababu hasa ya ukatili na maaji hayo ya kikaumu yanayofanywa na Mabudha dhidi ya Waislamu. Hii ni katika hali ambayo kwa kipindi chote cha historia, Waislamu wa Rohingya nchini Myanmar hawajawahi kufanya jinai yoyote dhidi ya Mabudha. Aidha, haijawahi kuthibiti kuwa kuna wakati ambapo serikali za kigeni zimewahi kuwatumia Waislamu hao katika kufanya uasi dhidi ya serikali kuu ya Myanmar, kama ambavyo pia hakuna ushahidi wowote unaoelezea uhaini wao. Ubakaji na ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na mabinti wa Kiislamu na kadhalika, kuwalazimisha kufanya matendo machafu yanayohesabiwa na Waislamu kuwa ni haramu, ni miongoni mwa jinai dhidi ya binadamu ambazo zimekuwa zikifanywa kila uchao na mabudha hao wasio na mioyo ya utu wala huruma. Aisha Solhi mwanamke wa Kiislamu wa Myanmar alifanyiwa mahojiano na gazeti la nchini Misri la Al-Watan na kusema kuwa mabudha wa Burma wanatuamuru ima kula nyama ya nguruwe, kunywa pombe au kukubali kuawa. Kwa kawaida, Waislamu huwa wanapendekeza kufa kuliko kuishi katika maisha ya namna hiyo. Mwisho wa kunukuu. Kwa hakika, kisa cha Waislamu wa Rohingya nchini Myanmar ni chenye kusikitisha sana, ambapo hata wataalamu wa kuchunguza ukiukwaji wa haki za binadamu duniani na wenye uzoefu mkubwa katika kazi hiyo wanakiri kwamba hawajawahi kushuhudia ukatili na jinai za kutisha kama zile zinazo wa waislamu wa Burma. Kuhusiana na suala hilo, Leni Arudson, kiongozi wa timu ya watu wanne kutoka ofisi ya kamisheni ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, anasema: Nasema kwa hakika kwamba mahojiano niliyofanya na wahanga wa jinai dhidi ya waislamu wa Burma ni kadhia ambayo haiwezi kuvumilika. Mwisho wa kunukuu. Ripoti ya timu hiyo ilisambazwa mnamo mwaka jana, ambapo ilikuwa ya kushtusha sana. Uchunguzi huo uliofanyika kwa kuwahoji wanawake na wanaume wapatao 204 na, na iliyotolewa mnamo mwezi Oktoba mwaka jana iliwahusisha Waislamu wa mjini Rakhine na hata wale waliokimbilia nchi jirani ya Bangladeshi. Akthari ya watu waliohojiwa walithibitisha kuwajua watu na wanawake waliouawa au kubakwa na mabudha hao. Lenny Arson anasema kuwa, sijapata kushuhudia katika kipindi kifupi sana cha kuhojiana na wahanga upate idadi kubwa ya uthibitisho wa jinai kiasi ambacho tulipata huko nchini Myanmar. Kadhalika, afisa huyo wa masuala ya haki za binadamu anathibitisha kwamba ripoti zinazohusiana na mauaji, ubakaji, ukandamizaji, ukiwemo wa adhabu na udhia mbali mbali dhidi ya waislamu wa kabila la Rohingya unaofanywa na polisi wa mabudha wa Myanmar ni zenye kushtusha sana. Kwa hakika, picha na jinai za mauaji yanayofanywa kuwalenga waislamu wa Myanmar zina uchoma moyo wa kila mwanadamu kutokana na ukubwa wa jinai hizo. Wahanga hao ni Waislamu ambao si tu kwamba wanaondoshwa kutoka katika ardhi zao asili, bali wanakabiliwa pia na aina mbalimbali za mauaji na ukatili dhidi yao. Nyumba zao zinachoma moto, kubakwa wanawake na mabinti wao, kuteswa kwa aina ya kutisha sana, na kuuawa na kuchoma moto wakiwa hai. Swali la msingi ni hili kwamba ikiwa serikali ya Burma inawatambua Waislamu wa kabila la Rohingya kuwa sio raia halali wa nchi hiyo, je, hiyo inaweza kuwa sababu ya kutekeleza jinai na mauaji ya kutisha dhidi yao? Jinai za hivi karibuni dhidi ya Waislamu hao zilizoanza tangu mwezi Juni mwaka elfu mbili kumi na moja ni jinai mbaya na hatari sana zilizofanywa na Mabudha katili dhidi ya watu hao wa kabila la Rohingya nchini Myanmar. Katika awamu hiyo, Mabudha magaidi wa Burma wakisaidiwa na askari wa usalama wa nchi hiyo walitekeleza jinai zisizoweza kuelezeka dhidi ya jamii ya Waislamu hao madhulumu. Hata kama serikali ya Myanmar daima imekuwa ikikanusha kushiriki katika jinai za mabudha kuwalenga Waislamu, lakini taasisi moja ya haki za binadamu yenye makao yake mjini London, Uingereza, ya The Equal Rights Trust ilitangaza wazi kwamba jeshi la Burma huwa linawasaidia mabudha katika kufanya mauaji dhidi ya Waislamu. Hata kama wimbi la jinai dhidi ya Waislamu wa Rohingya zilishika kasi kuanzia mwaka 2012 lakini mauaji hayo yameendelea kwa muda mrefu chini ya kimya cha jamii ya kimataifa na asasi za kutetea haki za binadamu kote duniani. Hata hivyo, kwa masikitiko makubwa, si Umoja wa Mataifa wala jamii ya kimataifa ya karne ya 21 zimewahi kutoa radia mali kuhusiana na jinai hizo dhidi ya binadamu huko Burma, bali zote kwa pamoja zimejizuia kutoa sauti yoyote ya kulaani mauaji hayo, licha ya taasisi kubwa za haki za binadamu kushuhudia filamu na picha za kutisha za mauaji ya umati dhidi ya Waislamu yanayofanywa na Mabudha, lakini zimesalia kimya kabisa kuhusiana na swala hilo. Mwamala usiojali majukumu na usio na taathira yoyote ya Umoja mataifa wa Mataifa kuhusiana na kadhia ya Waislamu wa Rohingya unakumbushia kimya cha umoja huo katika mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa Bosnia na Herzegovina, ambapo kimya hicho kilibariki malaki ya Waislamu kuuawa wa kinyama. Ndugu wasikilizaji, mnamo mwezi Julai mwaka elfu mbili kumi na mbili, Dalai Dalai Lama kiongozi wa mabudha duniani alifanya safari katika jimbo la Kashmiri, wakati ambao mabudha wa Myanmar walikuwa wakifanya mauaji makali dhidi ya Waislamu. Katika safari hiyo Dilailama sambamba na kudai kuwa eti alikuwa akifuatilia hali ya wafuasi wake kwa ajili ya usalama na kutatua migogoro kwa njia ya amani, alipuuza kabisa habari za jinai zilizokuwa zikifanywa na wafuasi wake, yaani mabudha wa Myanmar, katika kuwaua watoto na kuwabaka wanawake na mabinti wa Kiislamu wasio na ulinzi huko nchini Myanmar. Katika hali ya kushangaza kiongozi huyo wa mabudha duniani hakuashiria kwa aina yoyote ile kile kilichokuwa kinafanywa na mabudha hao wakatili nchini Burma. Dilailama aliamua kutoka kimya kuhusiana na kadhia hiyo baada ya vyombo vya habari kufichua kuwa serikali ya Napido sambamba na kushiriki katika mauaji dhidi ya Waislamu ilikuwa pia ikibariki jinai hizo. Swala hilo lilimfedhehesha kiongozi huyo wa mabudha duniani na ndipo mwaka mmoja baadaye, yani mwaka 2013 nad kutoa tamko kuhusiana na swala hilo. Katika mahojiano maalum aliyofanyiwa na shirika la habari la ABC News la nchini Marekani kuhusiana na ukubwa wa jinai na mauaji dhidi ya binadamu zilizokuwa zinafanywa na wafuasi wake huko Burma, alisema ni suala la kuumiza sana, mwisho wa kunukuu huku Dalai Lama akisema hayo, radi ya mali na mapendekezo ya rais wa Myanmar juu ya utatuzi wa kadhia hiyo ilikuwa ya kushangaza sana. Rais wa wakati huo wa Myanmar, Thein Sein ambaye wa magharibi hii leo wanamsifu kwa jina la mrekebishaji, kutokana na jinai zake kubwa za kuwaua kwa halaiki Waislamu wa Rohingya, alitoa pendekezo kama njia ya utatuzi wa mgogoro huo, kwa kusema watu wote wa Rohingya lazima waondolewe nchini au wahifadhiwa katika kambi za wakimbizi za Umoja wa Mataifa. Mwisho wa kunukuu. Naye kwa upande wake Aung San Suu Kyi, mshindi wa zawadi ya Nobel wa nchini Myanmar, alijaribu kuzitaja jinai hizo kama mgogoro wa kikaumu na wa ndani tu, huku akiwaambia waandishi wa habari kwamba mgogoro wa kikaomu ambao umeiumiza nchi ni lazima uchunguzwe na kutatuliwa kimantiki. mwisho wa kunukuu. Hata hivyo, mwanzoni mwa mwezi huu, yaani mwezi wa Aprili, mwanamke huyo aliwashangaza wengi pale alipoitangazia dunia kwamba hakuna mauaji ya umati yaliyowahi kutokea katika mkoa wa Rakhine magharibi mwa Burma. Ndugu wasikilizaji, sehemu ya pili ya makala haya yanayozungumzia jinai na ukatili wa kutisha unaofanywa na Mabudha wenye kuchupa mipaka dhidi ya Waislamu wa kabila la Rohingya huko Myanmar kinakomea hapa kwa leo. Mimi ni Said Jafar Shaaban, kwa herini.