aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 688 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 28 ya Al-Qasas. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 26, ambayo inasema audhu billahi minashaitani rajim Qalat ihdahuma ya abati istajirhu in haira man istajarta alqawiyu alamin, akasema mmoja katika wale wanawake, ewe baba yetu, mwajiri huyu, hakika mbora wa kumwajiri ni mwenye nguvu na mwaminifu. Katika darsa iliyopita tulisema kuwa Nabi Musa alayhi ssalam aliwasaidia mabinti wa Nabi Shuaib alayhi ssalam kuwanyweshea maji kondoo wao, na kwa sababu hiyo Nabi Shuaib akamwalika na kumkaribisha nyumbani kwake ili kumlipa malipo ya kazi aliyowafanyia. Aya tuliyosoma inaendeleza maudhui hiyo kwa kusema yule binti aliyetumwa na baba yake akamfuate Nabii Musa ili kumwalika nyumbani kwao na akamwongoza hadi huko. Alimshauri baba yake amwajiri Musa kwa kazi ya uchungaji, ili wao watoto wa kike wasilazimike tena kila siku kufanya kazi ya kupeleka na kurudisha kondoo malishoni. Katika shauri na pendekezo alilolitoa binti huyo aliashiria sifa mbili za Nabii Musa. Ya kwanza ni nguvu za kiwiliwili na ya pili ni uaminifu. Nguvu za kimwili za Nabii Musa zilibainika wakati alipokuwa akivuta juu madoo mazito ya maji kutoka kisimani na kuonyesha kondoo wote wa Nabii Shuaib. Na uaminifu wake na usafi wake wa kimaadili ulidhihirika wakati alipokuwa njiani kuelekea nyumbani kwa Shuaib, ambapo badala ya kumuacha binti yake atangulie mbele ili amuongoze njia, yeye Musa alaihi ssalam, aliamua kutangulia mbele, na kila pale ilipo lazimu alimuuliza kutokea nyuma binti wa nabii Shuaib amuongoze njia ili jicho lake lisije likaangukia kwa binti huyo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba watoto, wawe wa kike au wa kiume, wana haki ya kupendekeza kwa wazee na wakubwa wao wa familia kile ambacho kwa maoni yao na kwa hoja na mantiki wanahisi kuwa ni sahihi, na katika hili hakuna tofauti baina ya msichana na mvulana. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa katika kuchagua na kuajiri watu kwa ajili ya kazi fulani, tunatakiwa tuwachague wale wanaofaa zaidi kuifanya kazi hiyo. Kadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba sifa mbili za uwezo na uaminifu, au kwa maneno mengine kuwa na utaalamu na kuaminika kiimani na kimaadili, ndivyo vigezo vinavyopasa kutumiwa katika kuwapa watu vyeo na masulia ya kazi na uongozi. Darsa yetu ya 688 inahatimishwa na aya ya 27 na 28 ambazo zinasema, qala inni uridu an unkihaka ihda bnataya hataini ala an taajurani thamania hijaj fa in atmamta ashran fa min indik wa ma uridu an ashqa alayk satajiduni in sha Allah min as-salihin, Akasema Shuaibu, mimi nataka kukuoza mmoja wa mabinti zangu hawa wawili kwa kunitumikia miaka minane. Ukitimiza kumi ni khiyari yako, lakini mimi sitaki kukutabisha, insha Allah utanikuta miongoni mwa watu wema. qala dhalika baini wa bainaka ayyama al ajalaini qadaytu fala udwan alay wallahu ala ma naqulu wakil Musa akasema, hayo yamekwisha kuwa baina yangu mimi na wewe, muda wowote kati ya miwili nikiumaliza sitiwi ubayani, na Mwenyezi Mungu ni mlinzi juu ya haya tunayo yasema. Nabii Shuaib alayhi salam aliukubali ushauri aliopewa na binti yake kuhusu kumwajiri Nabii Musa kwa kazi ya kumchungia kondoo wake, lakini asingeweza kukubali kijana mwanamume ambaye hajaoa aishi nyumbani kwake ambako kuna mabinti zake wawili. Kwa hivyo alimpendekezea Nabii Musa amwoe mmoja wa mabinti hao ili aweze kuishi nyumbani mwao lakini kwa kuwa alitaka kazi ya uchungaji na upelekaji kondoo malishoni pia isilale, aliwekeana naye masharti kwamba baada ya kumwoa binti yake abaki pamoja nao kwa muda angalau wa miaka minane na kuendelea kufanya kazi hiyo ya uchungaji. Alikuwa hataki iwe kwamba baada ya Nabii Musa kuoa amchukue mke wake na kumtenganisha na familia yake, kwani kwa kufanya hivyo sio tu hatokuwa amewapa msaada wowote bali atakuwa amemwondolea yeye Shuaibu mmoja wa mabinti zake wawili ambao ni wasaidizi wake katika kazi ya uchungaji. Kwa hivyo alitoa sharti hilo la kumwozesha nabii Musa binti yake mkabala wa kumfanyia kazi ya kumfugia kondoo wake, ahali itakayokidhi maslahi na manufaa kwa pande zote mbili. Kwa upande mmoja tatizo la makazi, mke na kazi ya kuendeshea maisha kwa Nabii Musa likawa limetatuka, na kwa upande mwingine, badala ya mabinti wa Nabii Shuaibu kwenda kuchunga kondoo majangwani kusiko na usalama, wangeweza sasa kubaki nyumbani kwao katika hali ya usalama, huku wakidhaminiwa pia mahitaji ya maisha ya familia yao. Nukta moja ya kuzingatia hapa ni kwamba kufanya kazi ya uchungaji nabii Musa kwa muda wa miaka minane, iwe ni kwa hesabu ya mahari ya binti wa nabii Shuaib au kwa sura ya sharti la kufunga naye ndoa, lilikuwa ni pendekezo na takwa la binti mwenyewe, na manufaa yake yalikuwa yanarejea kwa binti huyo, si kwa baba yake, kwa sababu wakati binti anapolazimika kwenda majangwani kila siku kutokana na uzee wa baba yake ili kupeleka kondoo malishoni, bila shaka angetamani apate mume shababi shupavu na msafi kimaadili ambaye atabeba jukumu la kuifanya kazi hiyo, ili angalau yeye aweze kuutua mzigo huo mzito uliokuwa umemwelemea lakini pia wakati Nabii Shuaibu alipompa Nabii Musa pendekezo hilo, alimsisitizia kwamba sisi hatutaki kukutaabisha na kukutia mashakani. Hivyo nawe pia, kama una fikra na mawazo yoyote tueleze, tutasikiliza. Nabii Musa alilikubali pendekezo la kupewa mke kwa sharti la kuwafanyia kazi ya uchungaji, na akasema nitabakia hapa kwa muda wa miaka minane na kutekeleza sharti ulilonipa. Na ikiwa nitataka kubakia kwa miaka miwili zaidi, nitaendelea kufanya kazi ya uchungaji ili kuweza kukidhi mahitaji ya maisha yangu mwenyewe na yenu pia. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba haikatazwi kwa baba au watu wa kaumu ya msichana kupendekeza binti yao huyo aolewe na kijana mcha Mungu mwaminifu na msafi kimaadili. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kufunga ndoa kunalitangulia suala la ajira, ili mazingira ya mchanganyiko baina ya wanawake na wanaume yawe salama. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba katika kuainisha mahari ya binti anayetaka kuolewa, tuzingatie pia uwezo wa kifedha wa mposaji na nakutomdhikisha kwa sababu ya uwezo mdogo aliyo nao wapenzi wasikilizaji, darsa ya 688 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azitie baraka ndoa zetu, aviongoe vizazi vyetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.