aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 697 na na na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni na ya 28 ya Al-Qasas. Tunaanza darsa yetu kwa aya ya 64 ambayo inasema, a'udhu billahi minash shaitani rrajim na wataiona adhabu watatamani laiti wangelikuwa wameongoka. Katika darsa iliyopita, tulisema kuwa siku ya Kiama viongozi wa shirki na ukafiri watachukizwa na wafuasi wao, na hawatokuwa tayari kukubali masulia ya kuwapoteza wafuasi wao hao. Aya hii tuliyosoma inasema ili washirikina waweze kujionea wenyewe udhaifu wa maabudu na waola wao bandia, siku ya kiama wataambiwa, waombeni basi waje wakusaidieni na kukuokoeni wale mliokuwa mkiwafikiria kuwa ni washirika wa, wa Mwenyezi Mungu. Lakini ni wazi kwamba hawatosikia kutoka kwao jawabu lolote wala kupatiwa msaada wowote. Ni wakati huo ndipo watatamani kuwa laiti wangeukubali wito wa uongofu wa Allah, wasingebaki peke yao na bila ya kuwa na kimbilio la kuwanusuru na adhabu ya moto. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kila tutakachokikumbatia na kukifuata hapa duniani ghairi ya Allah kitatufanya tukose auni na msaada wake Mola siku ya Kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa siku ya Kiama ni siku ya majuto na masikitiko kwa waliohitari njia ya madhambi na upotofu, lakini majuto hayo hayatowafalia kitu. Tunaiendeleza darasa yetu hii kwa aya ya 65, 66 na 67 ambazo zinasema Basi zitawapotea habari siku hiyo, nao hawataulizana. fa amma man taba wa amana wa amila salihan fa asa an yakuna min almuflihin, ama mwenye kutubu na akaamini na akatenda mema asa akawa miongoni mwa wenye kufanikiwa. Aya hizi zinaendelea na maudhui ya kuhudhurishwa washirikina mbele ya mahakama ya uadilifu ya Allah siku ya kiama na kueleza kwamba siku hiyo wataulizwa, mliwajibu nini mitume baada ya wito waliokufikishieni? Mitume walikulinganieni kumwabudu Mungu pekee wa haki na kufanya mema na ya heri. Nyinyi mliwajibu nini? Bila shaka washirikina hawatokuwa na jawabu la kutoa kwa suali hilo, kwani kama watasema sisi tuliukubali wito wa mitume na kuwaamini, huo ni uongo mkubwa, na uongo hausaidii kitu siku ya kiama. Na kama watasema tuliwakadhibisha tukawaita wachawi na wenda wazimu na tukasimama kukabiliana nao na kuwapiga vita, watakuwa wamekiri kosa lao kwa ndimi zao wenyewe na kujikatia wenyewe hukumu ya adhabu yao. Kwa kweli, lolote watakalosema litakuwa ni kwa madhara yao, lakini hawatokuwa na njia yoyote ya kulikwepa suali hilo wala kisingizio cha kutolea jibu lake. Tatizo jingine litakalowakabili watu hao ni kwamba hawatoweza kuzungumza na wenzao na kutaka ushauri wao au kuulizana wao kwa wao ili kupata njia ya kulijibu suali hilo. Kisha aya zinaendelea kwa kusema, leo wao wako katika hali ya kutingwa na kutangatanga na wamekwama, hawana la kufanya, hali ya kuwa duniani hatukuwafungia njia ya kuweza wakati wowote wa ule kutubia na kuwaamini mitume wa Mwenyezi Mungu na kufanya mema, kwani kama wangefanya hivyo wangekuwa watu waliofuzu na kuokoka, na wala leo adhabu isingewafika. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika mahakama ya siku ya kiama, washirikina hawatokuwa na jawabu la kutoa kwa sababu ya kumshirikisha kwao Mwenyezi Mungu na kuwakadhibisha mitume. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, siku ya Kiama, njia zote za kupokea habari zitafungwa, na watu hawatoweza kushauriana wala kuulizana na wenzao wenye fikra moja ili kupata jibu la kutoa mbele ya mahakama ya uadilifu ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Aidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba katika Uislamu mlango wa toba haujafungwa hata kwa washirikina na waliokubuhu madhambi. Utaratibu wa Uislamu ni kwamba umeufungua na kuweka wazi muda wote mlango wa toba kwa makafiri na wafanya madhambi, ili hata kama watakuwa katika hali yoyote ya uovu na upotovu waweze kutubia na kurejea kwenye njia ya haki. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa kufuzu na kuokoka kwa mtu kunapatikana kwa kuyaacha maovu na kutenda mema. Darsa 697 ya Quran inahatimishwa na aya ya 68 na 69 ambazo zinasema Mwenyezi Mungu ametukuka na ametakasika na hao wanaowashirikisha naye. wa, wa rabbuka ya'lamu ma tukinnu suduruhum wama yu'linun, na Mola wako Mlezi anayajua yaliyoficha vifua vyao na wanayoyatangaza. Katika sehemu hii ya mwisho ya aya hizi, Kurani tukufu inatoa jawabu kwa washirikina waliokuwa wakimfanyia Allah washirika wenye nafasi katika uumbaji na uwekaji sheria kwa kusema, Mwenyezi Mungu ni yeye mwenyewe ndiye anayeamua aumbe nini na akiumbe vipi, nani amchague kuwa mtume wake na sheria gani awaweke watu Hakuna mtu yoyote wa kumlazimisha kufanya jambo au kuzuia irada ya Mola na lile analolitakaliwe kwa irada ya Allah subhanahu wa taala. Wanadamu wameumbwa wakiwa na mamlaka ya khiari ya kuchagua, lakini mamlaka hayo hayako juu ya mamlaka ya lile analoliamua Allah, kwa sababu wao wameumbwa na yeye Mola na wako chini ya irada yake katika masuala ya uumbaji. Ni wazi kuwa hakuna mwanadamu yoyote ambaye amekuwa au ana nafasi yoyote katika uumbwaji wake yeye mwenyewe au wa viumbe wengine. Kwa upande wa uwekaji sheria pia, ikiwa Mwenyezi Mungu amewataka wanadamu watende au wajiepusha kufanya jambo fulani, wao waja hawana khiari na mamlaka ya kujipangia na kujiwekea sheria kinyume na alivyopanga Allah subhanahu wa ta'ala. Ni kama inavyoeleza aya ya 36 ya Suratul Ahzab ya kwamba wakati Mwenyezi Mungu na mtume wake wanapotoa hukumu ya jambo, waumini wanaume na wanawake huwa hawana khiari na mamlaka ya kujiamulia kufanya kinyume na hukumu hiyo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba uumbaji wa ulimwengu na uendeshaji mambo yake na vile vile uwekaji sheria na uteuaji wa mitume, yote hayo yako kwenye mamlaka ya Allah subhanahu wa ta'ala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mtu anayepinga sheria za Mwenyezi Mungu na badala yake akakubali sheria zinazotungwa na mwanadamu huwa kwa hakika amemfanya mwanadamu huyo mshirika wa Mwenyezi Mungu katika upangaji kanuni na sheria. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 697 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atuepushe na kila aina ya shirki.