Kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 714 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 29 ya Alankabut. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 56 na 57 ambazo zinasema Kullu nafsin dhaiqatu lmauti thumma ilaina turjaun, kila nafsi itaonja mauti, kisha mtarudishwa kwetu. Moja ya miongozo ya kivitendo ya kuvutia ya Quran ni wa kumtaka Muislamu ahajiri kwa ajili ya kulinda imani yake. Katika zama za mwanzoni mwa Uislamu Waislamu walikuwa katika mbinyo mkali wa washirikina, na wakawa hawawezi kutekeleza majukumu na wajibu wao wa kidini kwa uhuru. Kwa sababu hiyo, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na waumini wa kweli walihajiri, wakahama Maka na kuhamia Madina na kustakimu katika mji huo. Aya hizi tulizosoma zinataja kaida na kanuni moja kuu kwa kusema: mfungamano na mapenzi ya mji na watani wenu visikuzuieni kujenga imani zenu na kumwabudu mola wenu. Msidhani kwamba mtabaki hai milele katika dunia hii. Kwa hivyo, lengo lenu katika maisha lisiwe ni kutaka kujikusanyia mali tu na utajiri na kutaka kujilindia nafasi, hadhi na vyeo vyenu. Kama mtazingatia kwamba akhera ni maskani na makazi ya milele katu, hamtotekwa na kujifunga na mapenzi ya kupindukia kwa mji na wathani wenu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika kuchagua mahala pa kuishi tuzingatie kwa uzito mkubwa suala la kuchunga na kulinda dini na imani zetu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuhajiri kwa ajili ya dini ni moja ya majukumu ya waumini. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba watu watakaotumbukia kwenye lindi la upotofu kwa sababu ya mafungamano na mapenzi ya mji na nchi zao hawatokuwa na udhuru wa kukubalika siku ya Kiama. Aidha tunajifunza kutokana na aya hizi kuwa mauti ni ya watu wote, wala hakuna njia yoyote ya kuyakwepa. Kwa hivyo, katika kupanga mahesabu ya maisha yetu, kuna ulazima pia wa kupanga na kufikiria juu ya kipindi cha baada ya kifo. Tunaiendeleza darsa yetu hii kwa aya 58 na 59 ambazo zinasema Bila shaka tutawaweka katika maghorofa ya peponi yapitiwayo na mito chini yake, wadumu humo, ni neema iliyoje kwa malipo ya watendaji. Alladhina sabaru wa ala rabbihim yatawakkalun, ambao walisubiri na wakamtegemea Mola wao mlezi. Katika aya hizi, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anawaahidi watu ambao wamevumilia shida na tabu kwa ajili ya kulinda imani zao, na pale inapolazimu, wanahajiri na kuhama katika miji yao, kwamba huko akhera watakuwa na makazi bora ya kuishi katika nyumba za peponi na watafaidika na neema zisizohesabika. Aya hizi zimetaja sifa tatu muhimu za waumini watakaoifikia pepo ya rehma za Allah, ambazo ni amali, subra na kutawakal. Inapasa kuashiria hapa kwamba imani bila ya amali njema haina thamani yoyote. Amali pia bila ya subra na uvumilivu haiwezi kuwa na tija na subira nayo haiwezi kudumu pasina kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba imani na amali njema ndilo sharti la kuifikia pepo na neema za peponi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kile ambacho waumini watapoteza hapa duniani kwa sababu ya kulinda imani zao Allah Subhanahu wa Ta'ala atawafidia siku ya kiyama na kuwatunukia vilivyo bora zaidi ya hivyo. Vile vile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba subra na istiqama ndiyo siri ya kuyashinda matatizo na kufikia mafanikio katika awamu mbalimbali mbali za maisha. Ni wazi kwamba waumini ambao wa siku zote wanaandamwa na maudhi na mateso ya maadui wanapaswa wawe imara na thabiti kuliko watu wengine. Ifuateo sasa ni aya ya sitini ambayo inasema: wakaayim min dabbatin la tahmilu rizqaha llahu yarzuquha wa iyakum wahuwa samiu alalim, na wanyama wangapi hawawezi kujimilikia riziki zao. Mwenyezi Mungu anawaruzuku wao na nyinyi pia, na yeye ndiye mwenye kusikia mwenye kujua. Aya tuliyosoma inaendeleza maudhui ya aya zilizotangulia kuhusu ulazima wa kuhajiri kwa ajili ya kulinda imani, na kueleza kwamba msiwe na hofu kwa kuona kwamba kutokana na kuhajiri katika ardhi ya kufru mumepoteza kazi na biashara zenu, na kufikwa na matatizo katika kukimu mahitaji ya maisha yenu. Ikiwa italazimu kuhajiri, hajirini na mjue kwamba Mwenyezi Mungu ndiye mtoaji riziki yenu. Mola huyo huyo anayeruzuku anuai za viumbe angani na ardhini, hatokusahau ni nyinyi, kwani hata wanyama, ndege na wadudu ambao hawana uwezo wa kubeba chakula chao na kukihifadhi kwenye mapango na viota vyao na kulazimika kila siku kutoka kwenye viota na mapango hayo kwenda kutafuta chakula huwa hawarudi mapangoni na viotani mwao mikono mitupu, bali Allah huwadhaminia riziki zao. Naye mwanadamu ni mwenye hadhi zaidi ya mnyama, kwa hivyo anao uwezo wa kufanya bidii na juhudi na kujipatia riziki yake. Kama mtu atapoteza kazi na njia ya kupatia pato lake kwa sababu ya kuhajiri na kuwa mbali na watani wake baada ya kuhajiri, upo uwezekano wa kuyafidia hayo aliyopoteza. Lakini kama mtu atapitisha maisha yake katika njia ya shirki na ukafiri au kusalimu amri mbele ya dhulma, uonevu na utaghuti, hayo hayana njia ya kufidiwa, kwa sababu shirki, kufuru na dhulma vinamtoa mtu nje ya mstari wa utu na ubinadamu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba wanaohajiri katika njia ya Allah wasiwe na hofu juu ya riziki yao na juu ya kujikimu maisha yao na wala wasiache kugura katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa kuchelea kukosa pato na riziki ya kuendeshea maisha yao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa mtu muumini huwa kila mara anatawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na wala harudi nyuma katika kutekeleza wajibu wake kwa mola wake kwa kuchelea kukosa riziki. Aya hii aidha inatuelimisha kwamba Mwenyezi Mungu ambaye ni muumba wa ulimwengu amedhamini riziki ya viumbe vyake vyote akiwemo mwanadamu. Darasa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 61 ambayo inasema wala in sa'altahum man khalaqa as-samawati wal-ardha wa khalaqa as-samawati wal-ard wa sakhara ash-shamsa wal-qamara la yaqulunna Allah fa anna yufakun, na ukiwauliza nani <totipati> aliyeumba mbingu na ardhi na akalitiisha jua na mwezi, bila shaka watasema Mwenyezi Mungu wapi basi wanakogeuzwa? Washirikina waliokuwa wakiishi Maka na ambao walikuwa wakiabudu masanamu walikuwa wakimkubali Mwenyezi Mungu kuwa ndiye muumba wa kila kitu, lakini wakiitakidi kuwa amekabidhi tadbiri na uendeshaji mambo kwa vitu kama jua, mwezi na nyota, au aina mbalimbali mbali ya masanamu yaliyoko ardhini. Wao walikuwa wakikiri kuwa Allah ndiye muumba lakini hawakuwa wakikubali nafasi ya uola na ulezi wa Allah kwa waja wake kiasi cha kuona kama kwamba majaliwa yao na hata riziki yao haiko kwenye mamlaka ya yeye Mola mlezi na wala yeye hana nafasi yoyote katika hilo. Ajabu ni kwamba leo hii pia kuna watu wengi ambao wanakiri kuwa Mwenyezi Mungu ndiye muumba wao, lakini hawakubali kuwa yeye pia ndiye mwenye haki ya uola na upangaji kanuni na sharia, na wala hawatii maamrisho yake. Watu hawa wanaitakidi kwamba mwanadamu hamhitajii Mwenyezi Mungu katika maisha yake na ana haki ya kujiamulia na kujifanyia chochote atakacho. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba katika majadiliano ya kiitikadi tuanzie kwenye mambo yanayotuunganisha pamoja na wengine, kisha tuyaendeleze hayo. Nukta ya pamoja baina ya wa Waislamu na washirikina wa Makka ilikuwa ni wote kuamini kuwa muumba wa kila kitu ni Mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kupotoka katika kufuata njia ya haki ni moja ya hatari inayowakabili watu wote. Kukubali uumba wa Allah pasina kukubali uola wake katika maisha yote ya mtu ni aina mojawapo ya kupotoka katika kufuata haki. Wapenzi wasikilizaji, darsa 714 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili