Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 693 na na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 28 ya Alkasas. fayaqulu rabbana laula arsalta ilayna rasulan fanatabica ayatika wanakuna min almuminin, na usije ukawasibu msiba kwa iliyo yatanguliza mikono yao wakasema, ewe Mola wetu Mlezi, mbona hukututumia mtume nasi Awlam yakfuru bima utiya Musa min qabl qalu sihrani tadhahara qalu sihrani tadhahara wa qalu inna bikullin kafirun, ilipowajia ahaki kutoka kwetu, walisema mbona hakupewa kama aliyopewa Musa Je, yeah. Kwani wao hawakuyakataa aliyopewa Musa zamani? Walisema Qur'ani na Taurati ni wachawi wawili wanaosaidiana, na wakasema hakika sisi tunawakataa wote. Aya hizi wapenzi wasikilizaji, zinaashiria moja ya kaida na utaratibu usiobadilika wa Allah katika zama zote za historia na kueleza kwamba Mwenyezi Mungu amewapa wanadamu akili na kwa kutumia akili zao wanadamu wana uwezo wa kupambanua baina ya zuri na baya katika mambo mengi sana na kuwa au kutokuwa sahihi, mambo mengi ya itikadi, mila na desturi. Lakini pamoja na hayo, utaratibu aliyouweka Allah, ni kwamba huwa hawaadhibu watu kutokana na matendo yao kabla hajatuma mtume wake kwa kaumu ya watu hao, kwa sababu hilo litawafanya watu wafanya maovu wawe na udhuru na kisingizio cha kutoa kwamba laiti kama tungeletewa mtume wa kutuongoza kuufuata uongofu, tungeongoka na kuwa miongoni mwa wenye kufuzu. Kisha aya zinaendelea kwa kueleza kwamba lakini hata baada ya kupelekewa mitume pia, baadhi ya watu wametafuta kisingizio kingine kwa kusema, kwa nini Muhammad haonyeshi miujiza kama ile aliyoionyesha Musa? Mbona fimbo yake yeye haigeuki nyoka, na mbona bahari haipasuki ili maadui zake wagharikishwe na kuangamizwa ndani yake? Kurani tukufu imevijibu visingizio hivyo kwa kusema Kwani watu wote waliokuwepo katika zama za Nabii Musa na wakaiona miujiza hiyo walimwamini mtume huyo? Hata mseme na kudhani kwamba ikiwa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, naye pia atafanya kama aliyofanya Nabii Musa, hakutokuwa na kisingizio tena kwa mtu cha kutoamini. Ukweli ni kwamba watu wanaotafuta visingizio katika kila zama wamekuwa wakiita miujiza Mwenyezi Mungu uchawi na mazingaombwe na hawakuwa tayari kuiamini. Wapinzani wa Nabii Musa alaihi salam walimwita mtume huyo mchawi, na pia wanaompinga Nabii Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa alih wanafanya vivyo hivyo. Katika zama za nabii Musa wapinzani wake walisema kugeuka fimbo yake nyoka ni uchawi, kama ambavyo wapinzani wa nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam wanasema aya za Qurani pia ni uchawi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu anawatuma mitume ili kuondoa dhima kwa watu na ili pasibaki kisingizio chochote tena cha kutoa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mengi ya matatizo na masaibu yanayotupata yanatokana na matendo yetu sisi wenyewe. Athari za matendo yetu mema na mabaya hudhihirika papa hapa duniani. Kadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba madai ya uchawi na mazingaombwe ndizo tuhuma zilizokuwa zikitolewa sana na makafiri dhidi ya mitume wa Allah, wakanushaji wa haki, wakidai kwamba Taurati na Quran ni vitabu viwili vya uchawi vinavyotiana nguvu kila kimoja kwa kingine. Tunaihatimisha darasa yetu hii kwa aya ya 49 na 50 ambazo zinasema Ulfatu bikitabin min indi llahi huwa ahda minhuma attabihu in kuntum sadiqin, sema basi leteni kitabu kinachotoka kwa Mwenyezi Mungu yenye muongozo wa uongofu zaidi kuliko hivi viwili, nikifuate kama nyinyi mnasema kweli. Basi jua kuwa wanafuata hawa zao tu. Na nani aliyepotea zaidi kumshinda anayefuata hawa yake bila ya uongofu utokao kwa Mwenyezi Mungu? Hakika Mwenyezi Mungu hawaongoi watu madhalimu. Aya hizi zinaendeleza maudhui ya aya zilizotangulia kuhusu makafiri waliokuwa wakiwatuhumu mitume wa Allah kuwa ni wachawi na kumhutubu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa kumwambia, waambie hawa wapinzani kwamba nyinyi mnaoikanusha Kurani na Taurati kuwa si vitabu vya Mwenyezi Mungu Leteni kitabu kingine chenye uongofu uliokamilika zaidi ya vitabu hivi, na mkifanya hivyo, kuweni na hakika kwamba mimi nitakifuata kitabu hicho. Kwa maneno mengine, Bwana Mtume anasema lengo ni kuufikia uongofu wa Allah. Kwa hivyo, kama na nyinyi pia mumetumwa na kubaathiwa na yeye Mola, na mumekuja na kitabu mimi nitakikubali na kukifuata. Bila shaka, ni wazi kwamba si wao wana kitabu kama hicho ambacho wamekuja nacho kutoka kwa Mwenyezi Mungu, na si eti kuna kitabu kingine kitapatikana kilichokamilika zaidi ya Qur'an. Wanachotaka wao ni kufuata hawa na matamanio ya nafsi zao, na kwa kuwa vitabu vya mbinguni walivyokuja navyo mitume vinapinga ufuataji huo wa matamanio yao ya nafsi, wanavitilia shaka na kuvikadhibisha. Ukweli ni kwamba kuabudu matamanio ya nafsi humzuia mtu kuikubali haki na kumwelekeza mtu kwenye lindi la maangamizi ya upotofu mpaka kufikia hadi watu wanaoabudu matamanio ya nafsi zao kujipa haki ya kuwaambia mitume wa Allah kuwa watu waliopotea, na wao kujiona watu waliotaalamika na kuongoka. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, ili kuthibitisha ukweli wa haki, baadhi ya wakati inatakiwa kutumia mbinu ya utoaji changamoto ya kutaka kupambana kwa hoja, mijadala na midahalo kama ambavyo moja ya hoja za kuthibitisha ukweli wa utume wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Qurani tukufu ni huo utoaji changamoto ya kukabiliana na wapinzani. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mwanadamu anatakiwa awe mfuataji haki, hata kama mpinzani wake atakuwa ndiye aliyesema neno la haki awe tayari kulikubali wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba uongofu wa kweli ni ule unaotokana na elimu na hekima isiyo na ukomo ya Allah subhanahu wa taala, si ule unaotokana na elimu pungufu ya mwanadamu na yenye kuchanganyika na utashi wa hawaa na matamanio ya nafsi. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 693 na ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atuwafikishe kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.