Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 75 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 29 ya Al Ankabut. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 14 na 15 ambazo zinasema tukamwokoa yeye na watu wa safina na tukaifanya kuwa ni ishara kwa walimwengu wote. Aya hizi na nyingine kadhaa zitakazofuatia zinazungumzia habari za yaliyojiri kwa watu wa kaumu zilizopita ambao waliishi katika zama za mitume kama Nabii Nuhu nabi Ibrahim na nabi Musa alayhi ssalam, na kubainisha jinsi watu hao walivyowaamini na kuwa pamoja nao mitume hao au walivyowakadhibisha na kuupa mgongo wito wao. Kwa mujibu wa aya tulizosoma, japokuwa nabi Nuh alitumia karibu miaka elfu moja kuwalingania watu wake tauhidi na kuwapa miongozo na indhari lakini ni wachache miongoni mwao waliomwamini, lakini akthari ya watu hao walihitari kufuata njia ya inadi na ukafiri. Kwa hivyo kwa amri ya Allah subhanahu wa taala, adhabu kali ya gharika, mafuriko na tufani iliteremshwa, na wale wote walioipinga na kuikadhibisha haki waliangamizwa na wale walioamini na kuifuata haki ndio waliookoka, ili hilo liwe ibra na zingatio kwa kaumu zilizofuatia na kuzifanya zitambue kwamba ikiwa umma wa watu utafuata dhulma na kusimama kukabiliana na haki, hatima yake itakuwa ni kuangamia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuamini na kukufuru kuna taathira kwa maangamizi na uokovu wa kaumu za watu papa hapa duniani. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kwa mtazamo wa Quran kuishi umri mrefu wa miaka elfu moja ni jambo linaloyumkinika. Kwa hivyo ni jambo linalowezekana kwa mtukufu Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif kuwa hai tangu miaka elfu moja na mia mbili iliyopita hadi sasa. Aya hizi aidha zinatuelimisha kwamba subra na istiqama ni mambo ya lazima katika kazi ya tablighi na utangazaji dini, na wala mtu asiwe na matarajio ya akthari ya watu kuiamini na kuifuata haki. Muabuduni Mwenyezi Mungu na mcheni yeye. Hiyo ndiyo kheri yenu ikiwa nyinyi mnajua. Inna ma ta'buduna min dunillahi awthana wa takhluquna ifka Hakika nyinyi mnaabudu masanamu badala ya Mwenyezi Mungu, na mnazua uzushi. Hakika hao mnaoabudu badala ya Mwenyezi Mungu hawakumilikini riziki yoyote. Takeni riziki kwa Mwenyezi Mungu, na mumwabudu yeye, na mumshukuru yeye. Kwake yeye ndiyo mtarudishwa. Baada ya Nabi Nuhu alaihi salam, Nabi Ibrahimu alaihi salam ni mtume wa pili kati ya mitume watano ulul azm, ambaye aliwapa indhari na kuwahadharisha watu wake na kuabudu masanamu na kuwalingania imani na ibada ya Mungu mmoja tu wa haki. Mtukufu huyo alilielezea hitajio la mali la watu kuwa moja ya sababu za msingi za kuabudu masanamu. Hivyo aliwahutubu watu hao kwamba, ikiwa mnayaabudu masanamu haya kwa sababu ya umasikini na uhitaji, jueni kwamba masanamu haya hayana nafasi wala mchango wowote wa katika maisha yenu wala uwezo wa kukidhi mahitaji yenu lakini kama mtamwabudu Allah na mkawa washukurivu kwa neema zake, mtakuwa mumekomboka kuwa watumwa wa masanamu haya yasiyo na uhai, na vilevile vile mtakuwa mumemsujudia yule ambaye ndiye anayekuruzukuni riziki yenu hapa duniani na baada ya kifo pia. Mwisho wenu na marejeo yenu ni kwake yeye. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ibada haiwezi kuwa na athari bila ya kuwa na takwa na kujiepusha na madhambi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wale wanaoitakidi kwamba, wanao kwamba badala ya Mwenyezi Mungu kuna mwingine mwenye taathira katika maisha yao ya kimaada wametumbukia kwenye lindi la shirki. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kama ambavyo dini inawataka watu wajitume na kufanya bidii ili kuweza kujidhaminia ya mahitaji yao ya kimaada na kuishi maisha mazuri na ya raha, inawataka pia wawe washukurivu kwa neema za Allah na wamwabudu yeye mola tu. Darsa yetu ya leo inahatimishwa na aya ya 18 ambayo inasema Aya hii inaendeleza maudhui ya aya iliyotangulia kwa kunukuu maneno ya nabii Ibrahimu alayhi salam kwa waabudu masanamu wa kaumu yake, alipowaambia ya mimi sina matarajio ya kuona watu wote wanaiamini dini ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu tajiriba ya kaumu zilizopita inaonyesha kuwa watu wengi waliwakadhibisha mitume na hawakukubali wito waliowafikishia. Wajibu wangu na mitume wengine wote wa Allah ni kufikisha wito wa Mola, na wala sina dhima yoyote katika kukubali au kukataa watu wito huo. Mimi nitapaswa kuwajibika kwa masulia nilionayo ambayo ni ya tablighi na kuwafikishia watu wito wa Allah, lakini hata kama watu wote watakufuru na kuikana haki sitokuwa na dhima yoyote juu ya hilo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mitume hawakuwa wakiwalazimisha watu waiamini haki kwa nguvu, kwa sababu walikuwa wakijua kwamba wajibu na jukumu lao wao ni kufikisha, si kuteza nguvu na kulazimisha. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Waumini wasitarajie kwamba watu wote watamwamini Mwenyezi Mungu kama walivyo wao. Kama wao watatekeleza jukumu lao la tablighi na kufikisha ujumbe wa Uislamu kwa watu, hawatokuwa na dhima wala masulia yoyote kuhusiana na makafiri. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 75 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe mema duniani