na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 79 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 29 ya Al Ankabut. Inna ahlaha kanu zalimin, na wajumbe wetu walipomjia Ibrahim na bishara walisema, hakika sisi tutawaangamiza watu wa mji huu, kwani watu wake hakika wamekuwa madhalimu. Qala inna fiha luta Hapana shaka tutamuokoa yeye na ahli zake isipokuwa mkewe aliye miongoni mwa wenye kubaki. Katika darsa iliyopita tulisema kuwa kaumu ya nabii Luti ilikuwa ya watu waovu na mafasiki. Watu hao badala ya kuzingatia maneno ya mantiki ya mtume wao walimkejeli na kumfanyia stihizai nabii wao huyo na kumtuhumu kuwa ni muongo. Hata hivyo nabii Lut alaihi ssalam hakurudi nyuma wala kuacha kazi ya kukataza maovu kwa sababu ya mashinikizo na vitisho vya watu wa kaumu yake, bali alimwelekea Allah na kumwomba ampe nusra na ushindi dhidi ya watu hao waovu. Aya tulizosoma zinaendelea na maudhui hiyo kwa kueleza kwamba Mwenyezi Mungu aliwatuma malaika kwa nabii Ibrahimu alaihi ssalam ili wakampe bishara njema ya kupata mtoto katika umri wa uzee aliyokuwa nao, na vilevile vile kumjulisha kuhusu adhabu itakayowashukia watu wa kaumu ya nabii Lut alaihi ssalam na hii ni kwa sababu nabi Luth alikuwa mtume mfanya tablighi na mfikishaji wito wa Nabii Ibrahim katika mji wake, na Allah alikuwa ameshamtakabalia dua aliyomwomba ya kutaka watu waovu wa kaumu yake washukiwe na adhabu. Aya tulizosoma zinasema wakati nabi Ibrahim aliposikia habari ya kuteremshwa adhabu Alihofia hatima ya nabii Lut ambaye alikuwa akiishi katika mji ule, lakini malaika walimjibu kwa kumwambia, kutokana na kaida na utaratibu wa Allah, sisi hatuyachomi mabua tukachanganya na mahindi pamoja. Ni wale wafanya madhambi tu ndiyo watakaofikwa na adhabu. Hata mke wa nabii Lut ambaye alijitenga na safu ya waumini na kujiunga na tapo la waliokufuru hakutoka nje ya kaida na kanuni hiyo ya Allah. Pamoja na kwamba mwanamke huyo alikuwa akiishi kwenye nyumba ya mtume, lakini hakuwa miongoni mwa waliokoka na adhabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba malaika ni watendaji katika mfumo wa ulimwengu, ni watoaji bishara njema ya rehma za Allah na pia ni wateremshaji wa adhabu ya Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kwenda kinyume na utaratibu sahihi wa kukidhi ghariza na matamanio ya kijinsia kunahesabiwa kuwa ni dhulma, ni dhulma dhidi ya nafsi yake mwenyewe mtu, familia yake, na jamii kwa jumla. Aidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba ikiwa dhulma itaenea na kuzagaa katika jamii, watu wa jamii hiyo wanakaribia kuangamizwa. Kadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa mke na watoto wako huru katika kuchagua njia ya kufuata. Mke wa Nabi Luth alifadhilisha kufuata njia ya makafiri, lakini watoto wake walichagua kufuata njia ya baba yao. Darsa yetu ya leo inahatimishwa na aya ya 33, 34 na 35 ambazo zinasema: walamma an jat rusuluna lutan sia bihim wadhaqa bihim dhara wakalu wa la takhaf wala tahzan inna munajjuka wa ahlaka illa mraataka kanat minal ghabirin, na wajumbe wetu walipomfikia Luti, aliwahuzunikia na akapata dhiki kwa ajili yao, wakasema usikhofu wala usihuzunike hakika sisi tutakuokoa wewe na ahli zako ila mkeo aliye miongoni mwa wenye kubaki. Inna munziluna ala ahli hadhihi alqaryati rijzan minas sama'i bima kanu yafsuqun. Kwa yakini sisi tutawateremshia watu wa mji huu adhabu kutoka mbinguni kwa sababu ya uchafu wanaofanya. walaqad tarakna minha ayatan bayyinatan liqaumin yaaqilun, na hakika tumeacha katika mji huo ishara iliyowazi kwa watu wanaotumia akili zao. Kutokana na, na aya nyingine za Qur'an inaonyesha kwamba Nabii Lut hakuwatambua malaika kwa sababu walijitokeza katika umbo la vijana wazuri wenye sura jamili, kwa hivyo alichelea wageni wake hao wasije wakavunjiwa heshima na watu wachafu na mafasiki wa kaumu yake. Kwa sababu hiyo akawa mwenye ghamu na huzuni, huku akiwa ametingwa na kuemewa, ni vipi ataweza kulinda heshima ya wageni wake hao? Lakini malaika wakajitambulisha na kumhakikishia mtume huyo wa Allah kwamba mikono ya watu wale wachafu haitoweza kuwafikia wao na kwamba muda si mrefu watashukiwa na adhabu kiasi kwamba haitobaki athari yoyote ya watu hao zaidi ya nyumba zao zilizobomoka na kuporomoka. Kwa mujibu wa aya hizi tulizosoma, watu kushupalia kuendelea na kukithirisha kufanya madhambi katika jamii ni jambo hatari, kwa sababu si wafanyaji tu peke yao, bali si hasha Watu wote katika jamii wakafikwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu, adhabu ambayo itatoa funzo na ibra kwa wengine. Kulingana na aya nyingine za Qur'an, kwanza zilzala na tetemeko kubwa na la kutisha la ardhi liliutingisha na kuupindua juu chini mji wa Sodom, mahala walipokuwa wakiishi watu hao, kisha mvua kali ya mawe ikawamiminikia na kuwafanya watu wote na vitu vyote vizikwe na kufunikwa na kifusi cha mawe na udongo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kama jamii itakuwa imefisidika na kuharibika kwa maovu, kuna uwezekano wa uharibifu huo kupenya na kuingia kwenye sehemu zake zote. Ifikiapo hali hiyo, hata familia safi na nzuri kimaadili huwa hazina raha wala usalama tena majumbani mwao, na wazazi wa familia hizo huhofia hali za watoto wao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa jukumu la kulinda heshima ya mgeni liko mikononi mwa mwenyeji, na inapasa heshima yake ndani ya nyumba ya mwenyeji wake ilindwe. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba muumini ni mtu mwenye ghera ya dini yake, na popote pale anaposhuhudia hatari, upotofu au ufisadi, huchukua hatua na si kupuuza na kutojali na kuyapita maovu na utovu wa maadili vivi hivi tu. Kadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa mafungamano ya kifamilia na kuwa na uhusiano wa nasaba na wajawema hakutoshi peke yake kumfanya mtu aokoke na kupata nusra duniani na akhira, bali si hasha, makaazi ya mke wa mtume yakawa motoni kama ilivyokuwa mke wa Nabii Lut alaihi ssalam, na makaazi ya mke wa taghuti mkubwa kama Firauni yakawa kwenye pepo ya neema. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 709 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah