na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 692 na 92 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 28 ya Alkasos. Wahudan warahmatan laallahum yatadhakarun, na hakika, bila shaka, tulimpa Musa kitabu baada ya kuisha ziangamiza kaumu za mwanzo ili kiwafumbue macho watu na kiwe uongofu na rehma ili wapate kukumbuka. Katika darsa iliyopita tulisema kuwa hatima na mwisho wa Firauni na jeshi lake ulikuwa ni kugharikishwa katika mto Nile. Ama aya tuliyosoma inasema baada ya kuwaokoa Bani Israeli na mateso na madhila ya kunyongeshwa na Firauni, tulimteremshia Musa Taurati kwa ajili ya kuwaongoza wao na kuinua kiwango chao cha fikra, basira na uono ili waweze kunufaika na mafundisho yake na kuwa miongoni mwa waja wenye kupata rehma na fadhila zetu maalumu. Tabaan, kama wao wataikadhibisha taurati na kusimama kuipinga haki, nao pia wataangamizwa kama ilivyokuwa kwa kaumu zilizopita zilizofikwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu ahapa duniani. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kudhihiri kwa mitume na kuteremshwa vitabu vya mbinguni kumetokana na rehma za Allah na ni miongoni mwa neema kubwa za Mola, ili mwanadamu aweze kufikia saada kwa njia ya uono mpana, basira na uongofu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Allah subhanahu wa taala ameweka kaida na utaratibu maalumu na thabiti katika zama zote za historia. Umma au kaumu yoyote ya watu itakayokengeuka njia ya haki mwishowe huangamia. Zifuatazo sasa ni aya za 44 na 45 ambazo zinasema Wama kunta bijanibil gharbi idh qadhayna ila Musa al amra wama kunta minash shahidin wala wewe hukuwa upande wa magharibi tulipompa Musa amri wala hukuwa miongoni mwa walioshuhudia tuliziumba kaumu na ukawa mrefu umri juu yao, wala hukuwa mkazi wa watu wa Madiana ukiwasomea aya zetu, lakini ni sisi tuliokuwa tukiwatuma mitume. Aya hizi tulizosoma zinatilia mkazo nukta hii kwamba yale yaliyosimuliwa ndani ya Qur'ani kuhusu kaumu na mitume waliotangulia ni hoja na ushahidi wa kuthibitisha ukweli wa utume wa Nabii Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali wa, kwa sababu mtukufu huyo hakuwepo katika yoyote kati ya zama hizo, lakini anayaeleza kwa ufafanuzi matukio yaliyojiri katika zama za kaumu hizo na za mitume hao waliopita. Kwa mfano, matukio yanayohusiana na kupewa utume nabii Musa katika mlima Thuri, ambayo yalijiri karne kadhaa kabla ya kuzaliwa bwana mtume, yameelezwa ndani ya Qur'ani kwa ufafanuzi na hata baadhi ya wakati kwa undani kabisa. Aidha, ndani ya Qur'ani tukufu zimetajwa habari na matukio yaliyojiri katika mji wa Madian ambako Musa alaihi ssalam alielekea alipokimbia kutoka Misri na baada ya kujuana na Nabii Shuaib akamwoa binti yake. Aidha, imeashiriwa pia habari ya miaka kumi aliyokaa nabi Musa huko Madian na kisha safari yake ya kurudi zake Misri. Namna hivyo hivyo, Quran imetaja visa vya kaumu nyingi zilizopita ambazo historia zao zinarejea kwenye vipindi vya maelfu ya miaka nyuma. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba habari za kihistoria zilizotajwa ndani ya Quran kiujumla ni habari za ghaibu ambazo watu za wa zama za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam huko Makka hawakuwa na taarifa nazo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa moja ya hoja za kuthibitisha kuwa Quran ni muujiza na Nabi Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa alih ni mtume wa haki, ni habari za ghaibu zinazosimuliwa na Quran ambazo ni sehemu maalumu ya aya za kitabu hicho cha mbinguni. Darasa yetu ya leo inahatimishwa na aya ya 46 ambayo inasema Wala hukuwa kando ya mlima tuliponadi, lakini ni rehma itokayo kwa Mola wako mlezi, ili waonye watu wasiopata kufikiwa na muonyaji kabla yako, huenda wakakumbuka. Aya hii inaendelea na maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu kuwa miongoni mwa mambo ya ghaibu habari zilizosimuliwa na Quran kuhusu Nabi Musa alaihi salam, na kusistiza tena juu ya suala hilo kwa kumhutubu Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam, kwa kumwambia yale tuliyokuteremshia wewe ni rehma za Mola wako, ili kwa kubainisha yale yaliyojiri katika kaumu ya Bani Israil wape indhari watu na kuwatahadharisha na hatima ya matendo yao. Ni wazi kwamba watu wa zama za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam huko Maka hawakuwahi kushuhudia mtume yoyote, hata kuweza kwa njia hiyo kuelewa yaliyojiri katika zama za kaumu zilizotangulia, kama ambavyo katika kipindi cha karne mbili hadi tatu kabla ya kuja Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam hakuwa amedhihiri mtume mwingine yoyote wa kuja kubainisha habari hizo. Taban, baadhi ya mitume kama Hud, Saleh na Shuaib alaihimu ssalam walibaathiwa katika eneo la Bara Arabu na ardhi za kando-kando yake, lakini muda mrefu ulikuwa umepita tangu kuondoka kwao kiasi kwamba athari na kumbukumbu -kumbu zao zilikuwa zimeshafutika na kutoweka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba moja ya malengo ya kubaathiwa mitume na kuteremshwa vitabu ni kuwapa maonyo na indhari watu ili wasije wakapatwa na mghafala na kuisahau akhera. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa akili na fitra, yani maumbile asili ya mwanadamu humwonyesha kiumbe huyo hakika na ukweli wa mambo mengi, lakini kuna mambo mengi pia yanayomfanya aghafilike na wito huo wa batini na wa ndani ya nafsi yake. Kwa hivyo, mitume huwa wanawaonya na kuwakumbusha watu kwa matumaini kuwa asa watakumbuka na kuzinduka na kurejea kwenye njia ya haki. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 692 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.