Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 699 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 28 ya Al-Qasas. lakini aliwafanyia dhulma na tulimpa hazina ambazo funguo zake zinawaelemea watu wenye nguvu kuzichukua. Walipomwambia watu wake usijigambe hakika Mwenyezi Mungu hawapendi wanaojigamba. katika haya kadhaa kuanzia mwanzoni mwa sura hii Tulizungumzia kisa cha nabi Musa alaihi ssalam na Firauni, lakini aya hii tuliyosoma na kadhaa zitakazofuatia zitasimulia habari za Qarun ambaye alikuwa mmoja wa matajiri wakubwa katika zama za mtume huyo wa Allah. Kama ilivyoelezwa katika vitabu vya historia, Qarun alikuwa mmoja wa watu wa karibu wa nabi Musa, na mwanzo wake alimwamini mtume huyo lakini mali na utajiri vilimtia kiburi na ghururi mpaka akafikia hadi ya kuasi na kusimama kukabiliana na Musa alaihi ssalam. Firauni, wapenzi wasikilizaji, ni dhihirisho la mtu mwenye nguvu na madaraka ya kitaghuti anayewadhulumu na kuwaonea watu na kusimama dhidi ya haki. Karun ni dhihirisho na nembo ya matajiri wanaojitukuza wakajikweza na kujigamba mbele za watu na kuasi kutekeleza mafundisho ya haki. Na Samiri, yeye ni dhihirisho la wasanii ambao wanawapoteza watu kwa kuwatoa kwenye njia ya haki na kuwaelekeza kwenye shirki na upotovu. Aya inaendelea kwa kueleza kwamba chimbuko la uasi wa Qarun ni ghururi, kiburi na kujisahau, ambapo kadiri mali na utajiri wake ulivyoongezeka ndivyo alivyozidi kughafilika na Allah pamoja na waja wa Allah na kufikiria zaidi jinsi ya kujilimbikizia mali kwa kujikusanyia dhahabu na fedha pamoja na vito vingine vya thamani, hali ya kuwa mali na utajiri pamoja na mzunguko wa gurudumu la uchumi vinapasa vitumiwe kwa ajili ya kuwatumikia watu, si kuwanufaisha matajiri wachache tu wanaojilimbikizia mali hizo na kuwalangua wanyonge na wasio na kitu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba si kitu kibaya kuwa na utajiri na kufanya juhudi za kujiongezea mali na utajiri. Kinachokemewa na chenye kuchukiza ni kuwa na ghururi kwa sababu ya mali na utajiri na kuwa asi mbele ya Mwenyezi Mungu, mtume wake pamoja na waja wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kulewa hakusababishwi na kunywa pombe tu. Baadhi ya wakati kupata fedha na utajiri huwalewesha na kuwalevya watu mpaka wakaghafilika na kusahau kila kitu. Watu wa aina hiyo huleweshwa na uwezo, mali na utajiri walio nao, wakakanyaga na kuponda haki za wenzao. Tunaiendeleza darsa yetu hii kwa aya ya 77 ambayo inasema wabtaghi fi ma ataka llahu dara lakhira wala tansa nasibaka min dunia kama Mwenyezi Mungu alivyokufanyia wema wewe, wala usitafute kufanya ufisadi katika ardhi. Hakika Mwenyezi Mungu hawapendi mafisadi. Katika haya iliyotangulia, ilielezwa kuwa baadhi ya wafuasi wa, wa Nabii Musa ambao walikuwa watu waelewa na wenye ufahamu sahihi wa mambo badala ya kujidunisha na kujidogesha na kumkweza na kumtukuza Karun, walimkabili na kumwasa kwa kumwambia, tahadhari, usije ukaingiwa na ghururi kwa sababu ya mali na utajiri wako, kwani ukifikia hali hiyo hutopendeza tena mbele ya Mwenyezi Mungu, kama ambavyo watu pia hawawapendi matajiri wenye ghururi. Aya 77 tuliyosoma inaendeleza maudhui ya aya hiyo iliyotangulia kwa kutaja nasaha nyingine nne zilizotolewa na waumini hao wanaofikiria mwisho na hatima ya jambo, ambapo nasaha muhimu zaidi kati ya hizo ni kwamba dunia ni shamba la mavuno ya akhira, yaani kama hutopanda kitu hapa duniani hutokwenda kuvuna chochote siku ya kiyama. Mali na utajiri wote huu ni mithili ya mbegu ambayo inapasa ipandwe ardhini ili iweze kutoa mazao. Kuzirundika mbegu ghalani, hata kama zitakuwa nyingi kiasi gani, hakuwezeshi kuchipua miche. Na saha ya pili ni kwamba kama tunakwambia wewe Qarun, jitayarishie kutokana na mali ya dunia masurufu ya akhera maana yake si kwamba usahau kabisa maisha ya dunia na utoe mali zako zote katika njia ya Mwenyezi Mungu, hasha! Wakala zitumie pia kwa ajili ya kujineemesha wewe mwenyewe pamoja na familia yako. Shughulika na zote mbili, dunia na akhira, na kila mmoja ifanyie kazi kwa kiwango inachostahiki. Ama nasaha ya tatu ni kwamba usidhani kuwa hayo uliyo nayo ni milki yako wewe. Mali na utajiri wote huo ni milki ya Mwenyezi Mungu ambaye amekufanyia ihsani ya kukupa wewe. Usijione kuwa ni mmiliki, wewe ni mshika amana tu. Kwa hivyo, na wewe pia wafanyie wema na ihsani wanyonge na wahitaji. Na nasaha ya nne ambayo waumini hao walimpa Karun ni kwamba ikiwa hutoyajali ukayapuuza na kutoyafanyia kazi mawaidha haya, ujue kwamba mali na utajiri huo utakufisidi wewe mwenyewe pamoja na jamii pia. Badala ya mali na utajiri wako kutengeneza mambo ya jamii, utakuwa chanzo cha kugawika jamii kitabaka na kuongezeka chuki na uadui wa watu dhidi yako na hivyo ndivyo wapenzi wasikilizaji, inavyoshuhudiwa leo hii ndani ya jamii za kibepari, ambapo asilimia ndogo kabisa ya watu ndiyo wanaomiliki mabenki na mitaji yote ya mali katika jamii, huku akthari ya watu wakitaabika kufanya kazi kama watumwa ili kuwatajirisha zaidi na zaidi matajiri na mabepari hao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba lengo na makusudio ya mtu katika kazi na shughuli zake za kiuchumi yanatakiwa yalenge kupata radhi za Mwenyezi Mungu siku ya Kiama, japokuwa mahitaji ya dunia yake mtu pia yanapasa yakidhiwe kupitia njia hiyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa tunapaswa kufikiria na kuzingatia hatima yetu ya akhera na wakati huo huo kunufaika na neema za dunia. Kwa maneno mengine, tutenge fungu la matakwa na mahitaji yetu ya kimaumbile, kilichobakia tutumie kujitengenezea akhera yetu. Kadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba ikiwa mali na utajiri utatumiwa katika mambo ya kheri na ya kuwafanyia wema watu kwa ajili ya akhera itakuwa sababu ya mtu kupata saada na fanaka ya milele. Tunaihatimisha darsa yetu hii kwa aya 78 ambayo inasema qala innama utituhu ala ilmin indi Hakujua kwamba Mwenyezi Mungu amekwisha waangamiza katika vizazi vya walio kabla yake, watu waliokuwa wenye nguvu zaidi kuliko yeye na wenye makundi makubwa zaidi kuliko yake. Na wakati wa kuteremshwa adhabu wakosefu hawataulizwa habari ya dhambi zao. Aya hii inaeleza jawabu alilotoa Karun mawaidha na nasaha alizopewa na waja waumini wa kaumu ya nabii Musa, ambapo badala ya kuyakubali aliyoelezwa na kuyafanyia kazi, alijibu kwa ghururi na kiburi kuwa mali na utajiri huu umetokana na elimu, ujuzi na juhudi zangu mwenyewe. Kwa hivyo, mwenye mamlaka nao ni mimi, siyo nyinyi, hata mniambie nini nifanye na nini nisifanye. Mimi mwenyewe ninajua nitumie wapi na niweke akiba wapi. Ikiwa Mwenyezi Mungu amenipa utajiri huu, bila shaka ameona ujuzi wangu na juhudi zangu, hivyo akaniona nina ustahiki. Kurani tukufu imeijibu mantiki hii potofu ya matajiri wenye ghururi kwa kusema, kwani yeye Qarun hajasoma historia na hajui kwamba walikuwapo watu wenye wa nguvu zaidi na matajiri wakubwa zaidi kuliko yeye, lakini kutokana na kuasi na kuipa mgongo haki waliangamizwa wao na mali zao papa hapa duniani. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba hata kama mali na utajiri hutokana na ujuzi na elimu ya mtu havipasi kumghafilisha yeye na kumtia ghururi, bali inampasa ajue kwamba vyote hivyo vimetokana na ihsani ya Mola kwake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuingiwa na ghururi kwa sababu ya elimu, madaraka na utajiri huweza kumfanya mtu aangamizwe papa hapa duniani. Kwa haya machache wapenzi wasikilizaji tunaifunga darsa ya 699 ya Quran. Tunamwomba Allah atulinde na fitna ya mali, atujaalie kuwa miongoni mwa wale wanaotumia mali waliojaaliwa katika njia ya kupatia radhi zake Mola. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.