na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 74 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 29 ya Alankabut. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya nane na ya tisa ambazo zinasema, A'udhu billahi minash shaitanir rajim wa wasayna al insana biwalidayhi husna wa in jahadaka litushrika bima laysa laka bihi ilmun fala tuta'huma ilaya marjiukum fa unabbiukum bima kuntum ta'malun, na tumemuusia mwanadamu kuwafanyia wema wazazi wake, na ikiwa watakushikilia unishirikishe mimi na usio kuwa na ujuzi nayo, basi usiwatii. Kwangu mimi ndiyo marejeo yenu. Soaliha. Soaliha. Na nitakwambieni mliokuwa mkiyatenda. walladhina amanu wa amilu salihati lanudkhilannahum fi salihin, na walioamini na wakatenda mema bila shaka tutawaingiza katika watu wema. Katika zama za mwanzoni mwa Uislamu, baadhi ya vijana walisilimu wakamwamini Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na kuachana na ibada potofu ya kuabudu masanamu. Lakini baba na mama wa vijana hao walikuwa washirikina na waabudu masanamu, hivyo wakawataka watoto wao hao waiache dini ya haki aliyokuja nayo Bwana Mtume hata baadhi ya kina mama wakaamua kususia kula ili kuzivuta na kuziathiri hisia za nyoyo za watoto wao, lakini pamoja na yote hayo hawakufanikiwa kuwatoa watoto wao katika dini ya haki ya Uislamu. Aya hizi tulizosoma zina wahutubu vijana hao na watu wote wanaoishi kwenye koo na familia za ukafiri na shirki kwamba wakati mafungamano ya damu na kifamilia yanapogongana na mafungamano ya kiimani na kidini, kulinda imani ya dini ni muhimu zaidi kuliko kutafuta ridhaa ya wazazi wawili, wala haifai mtu kuacha dini na imani yake kwa sababu ya hisia za huruma na upendo. Taban ni jambo la lazima mtu kuhakikisha daima anachunga na kulinda heshima ya wazazi wake wawili na kujitahidi kuwasaidia kadiri ya uwezo wake na kutofanya ajizi katika kukidhi mahitaji yao. Kisha aya zinaendelea kwa kuwahutubu watu wote wa familia, wawe wazazi au watoto wao, kwa kuambia matendo na amali zenu zote mnazofanya duniani zinahifadhiwa na iko siku mtalazimika kuwajibika kwa amali zenu. Na watu pekee watakaokuwa pamoja na waja wema na watoharifu siku ya kiama ni wale waliokuwa waumini na wakafanya amali njema. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwafanyia wema na hisani wazazi ni suala la kiutu mutlaki na lisilo na mjadala Wawe ni waislamu au makafiri, inapasa kuwaheshimu na kuwahudumia wazazi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuwalingania watu wafuate shirki kwa hakika ni kuwaita kwenye jambo la kijahili na lisilo na hoja, kwa sababu shirki haina mashiko wala msingi wowote wa wa kiakili na kielimu. Kadhalika tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba inapasa watoto wawe huru katika kuchagua njia sahihi ya kufuata. Baba na mama hawawezi kuwalazimisha wafuate njia waliyofuata wao. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya kumi na kumi na moja ambazo zinasema awalaisa llahu bialama bima fi suduri lalamin, la na katika watu kuna wanaosema tumemwamini Mwenyezi Mungu, lakini wanapoudhiwa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wanayafanya mateso ya watu kama ni adhabu ya Mwenyezi Mungu na inapokuja nusra kutoka kwa mola wako mlezi husema Hakika sisi tulikuwa pamoja nanyi. Kwani Mwenyezi Mungu hayajui yaliomo vifuani mwa walimwengu? walayalamanna Allahu ladhina amanu walayalamanna la almunafiqin, na kwa yakini Mwenyezi Mungu atawatambulisha walioamini na kwa yakini atawatambulisha wanafiki. Aya hizi zinaendeleza maudhui ya aya zilizotangulia kwa kuashiria kundi jingine la Waislamu ambao huwa waumini wanapokuwa katika raha, ustawi na uneemevu wa kimaisha, lakini inapobidi na ikawalazimu kulinda imani zao kwa kukabiliana na tabu na misukosuko, hutoka nje ya mstari wa imani na wakawaacha mkono pia Waislamu wenzao. Ama wakati misukosuko na matatizo hayo yanapoondoka, na waumini wakapata tena nguvu na uwezo, watu hao hujionyesha kuwa wako pamoja nao kwa kuwaambia, sisi tumekuwa kando yenu na pamoja nanyi kila mahala, kwa hivyo ni washirika pia katika ushindi wenu huu. Aya zinaendelea kusema. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni mjuzi wa batini za wanadamu wote, na anajua ni nani walio tayari hata kuhatarisha maisha yao kwa ajili ya kulinda imani zao, na nani ambao kwa sababu ya taabu na msukosuko mdogo tu huwa tayari kupoteza imani zao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba imani za baadhi ya watu ni za mdomoni tu, si za moyoni. Kwa hivyo tusimwamini kila muumini wa kujinadi tu, kwa sababu imani ya kweli inadhihiri na kuthibiti pale watu wanapotingwa na tabu na misukosuko. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa baadhi ya wakati kusilimu na kuiamini haki pamoja na kulinda mtu imani yake huwa kuna gharama zake ambazo waumini waliohitari kufuata njia ya haki inawabidi waikubali na kuihimili. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wanafiki ni watu mabarakala; wakati wa shida na hatari hukimbia na kujiweka mbali na wakati wa raha na ushindi hujitia kimbelembele, kwa kuonyesha wako pamoja na waumini ili na wao wanufaike na matunda na mafanikio yaliyopatikana. Darsa 74 ya Quran ina hatimishwa na aya 12 na 13 ambazo zinasema wa qala alladhina kafaru lilladhina amanu ittabi'u sabilana walnahmil khatayakum Wama hum bihamilina min khatayahum min shay'in innahum lakathibun kadhibun, na waliokufuru waliwaambia walioamini, fuateni njia yetu nasi tutayabeba makosa yenu, wala wao hawatabeba katika makosa yao chochote kile, hakika hao ni waongo wala yahmilunna athqalahum wa athqalan maa athqalihim wala yusalunna yawma alqiyamati amma kanu yaftarun, na kwa hakika wataibeba mizigo yao na mizigo mingine pamoja na mizigo yao na kwa hakika wataulizwa siku ya kiyama juu ya waliokuwa wakiyazua. Washirikina wa Maka walikuwa wakifanya kila njia ili kuwatoa waumini katika Uislamu na kuwarejesha kwenye shirki na ukafiri. Aya tulizosoma zinasema watu hao walikuwa wakiwaambia wale walioamini, rudini kwenye njia yetu na njia ya wazee wetu waliotangulia, na iacheni hiyo njia ya Muhammad. Ikiwa haya tuyafanyayo si makosa wala si dhambi, hakutokuwa na dhara yoyote kwetu sisi na kwenu nyinyi, na kama yatakuwa ni kosa na dhambi, sisi tunabeba dhima ya madhambi yenu na nyinyi hamtokuwa na kosa lolote. Aya zinaendelea kwa kuwajibu watu hao kwa kusema wao wanasema uongo kwa hayo wanayodai, kwa sababu mtoaji malipo ya adhabu na thawabu ni Mwenyezi Mungu, sio wao. Wao hawana uwezo wa kumwondolea adhabu aliyetenda madhambi na kumfanya asamehewe. Na bila shaka, kama mtu atapotoka kwa kufuata maneno hayo potofu na akatoka katika njia ya imani, ataadhibiwa siku ya Kiyama, na yule mshirikina aliyempotosha, mbali na kubeba mzigo wa dhambi zake mwenyewe atabeba pia dhambi za mtu aliyempotosha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba maadui hawakomi katu kuwaandama waumini. Kuna wakati huwaandama kwa maudhi na mateso, na wakati mwingine kwa ahadi hewa na za uongo, ili kutaka kuwarejesha kwenye njia ya kufuru na shirki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika mtazamo wa Kiislamu juu ya ulimwengu hakuna mtu awezaye kubeba mzigo wa dhambi za mtu mwingine au kudai kwa kumwambia mimi nabeba dhima ya madhambi yako. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mtu anayewapoteza watu wengine anakuwa mshirika katika madhambi yao na anabeba masuulia pia ya madhambi ya watu wengine watakaopotoka kupitia yeye. Taban, hilo halipunguzi kitu katika dhambi za mtu mwenyewe aliyekubali kupotezwa. Wapenzi wasikilizaji, darsa yetu ya leo imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.