na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 691 na 91 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 28 ya Alkasas. Niwashie moto unichomee udongo, unijengee mnara nipate kumchungulia Mungu wa Musa, na hakika mimi namuona yeye ni katika waongo. Katika darsa iliyopita tulisema kuwa Firauni na wasaidizi wake waliukadhibisha na kukataa wito wa haki wa Nabii Musa alayhi salam, na kudai kwamba miujiza aliyowaonyesha pia ni uchawi na mazingaombwe tu. Aidha, wakamwambia kuwa wazee wao waliowatangulia hawakuwa wakimjua wala kumwabudu huyo Mungu wake Musa. Aya tuliyosoma inaendeleza maudhui hiyo kwa kueleza kwamba moja ya hatua alizochukua Firauni ili kukabiliana na Nabii Musa na kwa lengo la kuzuia wito wake wa haki usiwe na taathira kwa watu, ni kwamba aliamuru ujengwe mnara mrefu, ili yeye na wakubwa wa kaumu yake wa ukwee na kwenda juu wakaone kama huyo Mungu anayedee Musa kuwa yupo anaonekana kweli huko mbinguni au la. Kwa hakika Firauni alitoa amri hiyo kwa madhumuni ya kuwahadaa watu wa kawaida kwa kufanya hivyo, alitaka kuwaambia kwamba mimi mwenyewe ni Mungu na simjui Mungu mwingine wa kumwabudu nyinyi ghairi yangu mimi. Pamoja na hayo, ili msije mkadhani kwamba nina uadui binafsi na Musa na ninayakataa bure maneno yake, ninaujenga mnara huu ili wakubwa wenu pia waufahamu ukweli wa ninayoyasema na wakajionea kwa macho yao wenyewe kuwa hakuna mungu yoyote huko mbinguni na Musa ni mzushi na mwongo tu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kiburi, ghururi na hulka ya uistikbari humzuia mtu kuikubali haki. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuhadaa watu wa kawaida kwa kudai kujionyesha kuwa mtetezi wa kutaka kujua ukweli na hakika ya jambo ni miongoni mwa mbinu na hila ya waistikbari ya kupotosha fikra za watu. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba waistikbari wanajihisi wao ndio kitovu na mhimili mkuu wa kila kitu. Wanajiona kuwa wao ndio wamiliki na watawala wa dunia na watu wengine hawana haki na wala hawastahiki chochote. Leo hii pia kuna madola yenye sifa za kifirauni ambayo yanajiona kuwa ndiyo yenye mamlaka ya mambo yote katika ulimwengu huu. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 39 na 40 ambazo zinasema: Wastakbara huwa wa junuduhu fil ardhi bighairi l haqi wa dhannu annahum ilayna la yurjaun. Na alipanda kiburi yeye na majeshi yake katika nchi bila ya haki, na wakadhania kuwa hawatarudishwa kwetu. Faakhadhnahu wajunudahu fanabadhnahum fi lyami fandhur kaifa kana aqibatu ldhalimin, basi tukamshika yeye na majeshi yake na tukawatupa baharini, basi hebu angalia ulikuwaje mwisho wa wenye kudhulumu. Aya hizi wapenzi wasikilizaji, zinaashiria mwisho na hatima ya Firauni na watu wake katika dunia hii, na kueleza kwamba kwa upande mmoja, kusimama kwao kuipinga haki na kukanusha asili ya uumbaji pamoja na maadi, yani kufufuliwa, na kwa upande mwingine, dhuluma na uonevu waliokuwa wakiwafanyia watu, viliwafanya wafikwe na adhabu papa hapa duniani, kwa kugharikishwa kwenye maji ya mto Nile. Naam. Hivyo ndivyo inavyokuwa. Ule mto ambao ulikuwa ndio chanzo cha mapato ya uhai wao na chemchemi ya nguvu na utajiri wao uligeuka kuwa ndio kaburi lao lililowazamisha na kuwameza mafirauni wote. Aya hizi zinataja sifa mbili za utawala wa kifirauni zilizosababisha kuporomoka na kuangamia kwake. Moja ilikuwa ni hulka ya kutakabari na kujikweza kwa kujiona bora na wajuu zaidi kuliko watu wengine, na nyingine ilikuwa ni dhulma yao kwa wanyonge na walio chini yao kwa kuwanyima haki zao za kimaumbile na za msingi. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusisimame kukabiliana na haki na ukweli, kwani mwishowe tutaangamia tu, tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kutoamini maadi, hisabu na malipo ya akhera humfanya mtu awe na hulka ya uistikbari, na hiki ndicho chanzo cha mikengeuko, dhulma na jinai zifanywazo na madhalimu na waistikbari. Kadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba adhabu ya Mwenyezi Mungu si kwa ajili ya akhira tu, bali hata hapa duniani. Allah subhanahu wataala huwaonjesha adhabu ya kudhalilisha madhalimu na waistikbari. Vilevile, tunajifunza kutokana na aya hizi kuwa madhalimu wamekuwa na hatima moja katika zama zote za historia. Darsa 691 ya Quran inahatimishwa na aya ya 41 na 42 ambazo zinasema: wajaalnahum aimmatan yaduuna ila nnari wa yauma alqiyamati la yunsarun, na tuliwafanya ni waongozi waitao kwenye moto na siku ya Kiyama Aya hizi zinaendeleza maudhui ya aya zilizotangulia ambazo ziliashiria mwisho wa kina Firauni hapa duniani na kueleza kwamba siku ya kiama, ambapo waovu na wenye madhambi watapelekwa motoni, kina Firauni watakuwa wamewatangulia watu hao, na kama ambavyo hapa duniani walikuwa viongozi wa wafanya madhambi, huko akhera pia watakuwa vivyo hivyo hapa duniani walikuwa daima wakilaaniwa na kuapizwa na madhulumu na waliokuwa chini ya mamlaka yao katika zama zao, na katika zama zote za historia pia wanaapizwa na kulaaniwa na waumini. Mwenendo huo mchafu na muovu utadhihirika siku ya kiama na kuwafanya waonekane na nyuso chafu mbaya na za kukirihisha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wale ambao leo hapa duniani wanajiona kwa sababu ya suhula na nguvu za madaraka walionayo, siku ya Kiama hawatokuwa na wenza wala wasaidizi wala nguvu za kuwaokoa wao wenyewe, seuze kuwaokoa na kuwanusuru wengine. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuwalaani na kuwaapiza madhalimu na kutoa shaari dhidi yao ni jambo ambalo Allah subhanahu wa taala amelijuzisha. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wale ambao katika maisha ya duniani walikuwa wakifuata vigezo vya watu waliokufuru na waliopotoka, siku ya kiama pia watafufuliwa pamoja na makafiri na wapotofu hao na kuwafuata katika safari yao ya motoni. Vilevile vile tunajifunza kutokana na aya hizi kwamba amali chafu na mbaya za mtu hapa duniani zitamfanya aonekane na sura chafu na mbaya huko akhera. Kwa haya machache, wapenzi wasikilizaji, tunaifunga darsa yetu hii. Tunamwomba Allah atuongoze njia iliyonyoka, njia ya wale aliyowaneemesha juu yao.