Bismillahi Rahmani Rahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wataala. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 687 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 28 ya Alqasas. Tunaianza darsa yetu hii kwa aya ya 22 na 23 ambazo zinasema: Audhu billahi minashaitani rajim. Walama tawajjaha tilqaa madiyana qala asa rabbi an yahdiani sawa sabil, na alipoelekea upande wa Madiana alisema, asa Mola wangu mlezi akaniongoa njia iliyo sawa. Na alipoyafikia maji ya Madiana alikuta umati wa watu wananywesha wanyama wao, na akakuta kando yao wanawake wawili wanawazuia wanyama wao. Akasema, mna nini? Wakasema, hatunyweshi sisi mpaka wamalize hao wachungaji, na baba yetu ni mzee sana. Katika darsa iliyopita tulisema kuwa mmoja wa watu wa ndani ya kasri la Firauni alimpa habari Nabii Musa kuwa watu wa kasri hilo wameshauriana na kuamua wamuue yeye, Musa alayhi ssalam. E, hivyo akamtaka aondoke mjini humo haraka iwezekanavyo. Aya tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo na kueleza kwamba Nabii Musa aliamua kuihama Misri iliyokuwa chini ya mamlaka ya Firauni na kuelekea ardhi ya Madian kusini mwa Sham, ambayo ilikuwa nje ya mamlaka ya tawuti huyo. Hata hivyo, safari hiyo ilikuwa na hatari zake pia, hatari ya kupotea njia na vile vile hatari ya kukamatwa na askari wa kasri la Firauni. Hivyo akamwomba Mwenyezi Mungu amwongoze na kumwelekeza kwenye njia ya sawa. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba kabla ya Nabii Musa kuingia mjini Madian, kwenye viunga vya mji huo, alikutana na mkururo mkubwa wa kondoo waliokusanywa kando ya kisima cha maji, huku wachungaji wao wakiwa wameshughulika kuteka maji kisimani na kuwanywesha wanyama wao wa hao Lilikuwa jambo la kawaida na la kutarajiwa kwa Nabii Musa ambaye alikuwa amechoka kutokana na mwendo mrefu wa safari, kuelekea kisimani hapo ili alau apate maji ya kunywa na kunawa uso wake uliojaa vumbi. Lakini alipofika kisimani hapo, aliona kando yake kitu cha ajabu kilichoipa mguso nafsi yake. Kulikuwepo na wanawake wawili ambao, kama walivyokuwa wachungaji wengine nao pia walikuwa wameleta wanyama wao ili kuwapa maji, lakini walikuwa wamesimama kando kabisa, wakiwachunga kondoo wao wasije wakachanganyika na kondoo wa wafugaji wengine. Nabii Musa ambaye alistaajabishwa na mandhari hiyo, aliwauliza wanawake hao sababu ya kuwepo kisimani pale, lakini pia wakiwa wamejitenga na wanaume. Wanawake wale walimwambia, baba yetu sisi ameshakuwa mzee, na kwa hivyo sisi tunalazimika kuwapeleka machungani kondoo wetu, lakini kwa kuwa hatutaki kuchanganyika na wanaume, tunasubiri kwanza wao wawape kondoo wao maji na kwenda zao, kisha ndipo na sisi tutasogea kisimani ili tukawape maji kondoo wetu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kujiweka tayari kuhajiri kutoka kwenye mji na nchi ni moja ya mambo yanayofanywa na warekebishaji wakubwa wa jamii ili kuweza kuwa na utayari wa kuvumilia taabu, misukosuko na matatizo yatakayowakumba katika mustakabali. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa dua huwa inapata maana yake halisi baada ya mtu mwenyewe kujitutumua na kufanya jitihada. Na si kuomba dua tupu bila ya kujitahidi wala kufanya bidii yoyote. Wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuchunga mpaka wa maingiliano baina ya mwanamume na mwanamke na kuepusha michanganyiko ya kiholela ya wanawake na wanaume katika sehemu za kazi ni jambo la maadili na ni tunu ya kidini, ni kama walivyofanya mabinti wa Nabii Shuaib ambao waliamua kutowapa maji kondoo wao mpaka walipoondoka wanaume, ili kuepuka kuchanganyika na kusongamana nao. Vilevile haya hizi zinatufunza kuwa endapo italazimu mabinti wa mitume hufanya kazi ya uchungaji, lakini hawawi tayari katu kudhalilika na kuwa ombaomba omba. Tunaihatimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya 24 na 25 ambazo zinasema: fasaqa lahuma thumma tawalla ila ldhilli faqala rabbi inni lima anzalta ilaya min khairin faqir, basi Musa akawanyweshea kisha akarudi kivulini na akasema falama jaahu wakasa alaihi alqasas qala la takhafna jauta mina alqaumi alzalimin. Basi mmoja katika wale wanawake wawili akamjia naye anaona haya, akasema baba yangu anakwita akulipe ujira wa kutunyoshea basi alipomjia na akamsimulia visa vyake, alisema, usiogope umekwisha okoka kwenye watu madhalimu. Nabi Musa ambaye kutokana na hofu ya kudhuriwa na mafirauni aliondoka Misri na kuelekea Madian, alifika akiwa amechoka, huku akiwa hajui wapi pakwenda lakini pamoja na hayo aliyasahau machovu na matatizo aliyokuwa nayo, akaamua kuwasaidia wanawake wale wawili kuteka maji kisimani na kuwapa kondoo wao. Baada ya kufanya hivyo na pasina kutaka ujira wowote kwao, alikwenda zake chini ya mti na kujipumzisha ili kupunguza machovu aliyokuwa nayo. Lakini njaa ilikuwa imembana, ikambidi atafute chakula. Nabii Musa alikuwa mgeni katika mji huo na hakuwa akimjua mtu yeyote ambaye angeweza kumpokea yeye kama mgeni wake au yeye mwenyewe kuweza kupata kitu chakula. Kwa hivyo, alimwomba Mwenyezi Mungu amsahilishie na kumkidhia mahitaji yake ya chakula na makazi kwa namna atakayoona yeye Mola ina maslaha kwa upande mwingine mabinti wa Shuaib siku ile waliwasili nyumbani kwao mapema zaidi ya kawaida yao, hivyo baba yao akawauliza, kwani leo hamkuwapa kondoo maji hata mumerudi mapema kiasi hiki? Mabinti wale wakamsimulia baba yao habari ya msaada waliopewa na nabii Musa. Nabii Shuaibu akawaambia, nendeni kwa huyo mtu mumkaribishe nyumbani ili tuweze kumshukuru kwa alivyosumbuka kwa ajili yenu na kumlipa inavyostahiki kwa msaada aliyokupeni. Mmoja wa mabinti wale akiwa katika hali ya haya na staha kamili, alimfuata nabii Musa kule alikokuwa na kumwambia, baba yangu amekualika uje nyumbani kwetu ili akupe malipo ya kazi uliyotufanyia. Nabii Musa alihisi kutokana na maneno na mwenendo wa binti yule kwamba lazima nyumbani kwao watakuwa ni watu safi na wenye heshima, na baba yao pia atakuwa mtu muungwana kiasi kwamba hayuko tayari kuona kazi aliyoifanya yeye Musa ipite vivi hivi bila ya kutolewa malipo. Kwa sababu hiyo aliukubali mwaliko wake na kwa hakika vile alivyokuwa akidhani ilithibiti kuwa ndio ukweli halisi wa mambo. Kwa hivyo akafika nyumbani kwa Shuaib, mmoja wa mitume wa Allah, na kumsimulia kisa cha maisha yake kuanzia mwanzo hadi kuja kwake katika mji wa Madian. Nabi Shuaib alimwambia Musa alaihi ssalam, Mwenyezi Mungu amekuokoa na madhalimu, na wewe utakuwa mgeni wetu hapa kwa muda wowote ule upendao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba hata tunapokuwa tumetingwa na matatizo, tusisahau pia matatizo ya wenzetu, na tujitahidi kadiri ya uwezo wetu kuwasaidia na wao kutatua matatizo yanayowakabili. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tumwombe Mwenyezi Mungu atutatulie yeye matatizo yanayotukabili na kutuwekea njia na sababu za kuyatatulia kwa namna yenye kheri na sisi. Aya hizi aidha, zinatuelimisha kwamba katika mafundisho ya mitume hakuna kizuizi cha mwanamke kushiriki katika masuala ya kijamii, lakini kwa sharti tu kwamba yeye mwenyewe ajistahi na awe namurua, na murua na vile vilevile kuchungwa mipaka ya mchanganyiko baina ya mwanamke na mwanamme. Waidha tunajifunza kutokana na aya hizi kuwa tuthamini tunavyohudumiwa na watu na tuonyeshe shukurani kwao kwa njia ya mwafaka. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 687 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah ajaalie ahli zetu pamoja na vizazi vyetu viwe vitulizo vya macho yetu, atuzidishie pia mapenzi baina yetu.