Wasikilizaji wapenzi wa darsa ya Quran, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. bismillahi rrahmani rrahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 698 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 28 ya Alqasas. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 70 ambayo inasema: audhu billahi min ashaitani rajim whuwa allahu la ilaha illa huwa lahu lhamdu fi lula wlakhirati wlahu lhukmu wa ilayhi turjaun, naye ni Mwenyezi Mungu, hapana Mungu isipokuwa yeye, sifa zote njema ni zake yeye, mwanzo na mwisho, na hukumu ni yake yeye na kwake yeye mtarejeshwa. Katika darsa kadhaa zilizopita, tulisoma aya za Qur'an ambazo zilikana kila namna ya kumfanyia Allah Subhanahu wa Ta'ala mshirika, iwe ni mshirika katika uumbaji au mshirika katika kuabudiwa. Aya hii tuliyosoma inaashiria tauhidi ya uola na kuhoji ni maabudu gani ambaye anashirikiana na Mwenyezi Mungu katika kukuteremshieni neema? Neema zote za kimaada na kimaanawi zinazokufikieni zinatoka kwake yeye Mola. Kwa hivyo ni yeye tu anayestahiki kuhimidiwa na kushukuriwa. Ni yeye tu ndiye mfalme na mtawala wa ulimwengu huu na ulimwengu wa akhera ghairi ya yeye ni nani mwingine mwenye nguvu na uwezo wa kuamuru na kuendesha ulimwengu wenye adhama kama huu? Na mwishoni mwa uhai wenu, marejeo yenu pia ni kwake yeye, si kwa maabudu na miungu bandia na yakubuni inayoabudiwa na washirikina. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kuabudu na kunyenyekea kunamstahikia yule tu ambaye mwanzo na mwisho wa mwanadamu pamoja na ulimwengu viko mikononi mwake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa mamlaka ya uumbaji wa Allah wa viumbe wote wa ulimwengu na mamlaka ya upangaji sheria kwa ajili ya maisha wana ya wanadamu yanatokana na uumbaji wake na mamlaka yake juu ya viumbe wote. Tunaiendeleza darsa yetu hii kwa aya ya sabini na moja, sabini na mbili na sabini na tatu ambazo zinasema Qul ara'aytum <todicom> in ja'ala Allahu alaykum <todicom> al-laila sarmadan ila yawm al-qiyamati man ilahun ghayru Allah man ilahun ghairullahi yatikum bidhiyain afala tasmaun, sema, mwaonaje Mwenyezi Mungu angeliufanya usiku umekukalieni moja kwa moja mpaka siku ya Kiyama? Mungu gani asiyekuwa Mwenyezi Mungu atakaye kuleteeni mwangaza Mwaonaje, Mwenyezi Mungu angeliufanya mchana umekukalieni moja kwa moja mpaka siku ya Kiama, Mungu gani asiyekuwa Mwenyezi Mungu atakaye kuleteeni usiku mkapumzika humo? Basi je, hamwoni? Aya hizi zinaashiria utawala na mamlaka mutlaki ya Allah kwa ulimwengu wa maumbile na vilivyomo ndani yake na kueleza kwamba ikiwa Mwenyezi Mungu ataizuia sayari ya ardhi isizunguke kwa namna ambayo kila mahala ambako hivi sasa ni mchana kuendelee kubaki kuwa mchana hadi mwisho wa dunia, na kila mahala ambako hivi sasa ni usiku kuendelee kuwa usiku hadi mwisho wa dunia, ni nani katika hao miungu wenu bandia na wakubuni mnao waabudu aliyemweza wa kuiendesha tena dunia na kuugawa usiku na mchana katika pembe mbalimbali mbali za sayari ya ardhi? Je, mmejaribu kutafakari na kubaini kuwa huu mzunguko wenye mlingano wa usiku na mchana ni neema kubwa iliyoje kwenu na kwa viumbe vyote vilivyo hai? Laiti kama mwangaza na joto la jua vingekuwa haviko kwenye nusu moja ya dunia, bila shaka yoyote, maisha na uhai katika upande huo yangekaribia kutoweka na laiti kama nusu ya sayari ya dunia ingekuwa muda wote inapigwa na mwangaza na joto la jua, viumbe vingi hai visingeweza kuhimili hali hiyo na vingekufa na kutoweka. Harakati ya sayari ya dunia ya kujizunguka yenyewe inasababisha kuwepo usiku na mchana vinavyopishana kwa nidhamu maalumu na ndani ya muda mfupi. Huku kiwango cha joto kikipungua kuanzia jua linapozama na kuanza kuongezeka pale linapochomoza. Japokuwa mwangaza na joto ni vitu vya lazima kwa maisha ya mtu na viumbe vingine vyote hai, lakini giza la usiku na kupungua kwa joto husaidia kuandaa mazingira ya kupumzika mtu pamoja na viumbe wengine wengi. Hii yenyewe ni neema kubwa ambayo haizingatiwi na kushukuriwa kama inavyostahiki. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwataka watu watalii na kutafakari juu ya mfumo unaoendesha ulimwengu, nidhamu na tadbiri inayotawala ndani yake, ni miongoni mwa njia bora za kuijua tauhidi na kumjua Mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa usiku ni kwa ajili ya utulivu na mapumziko, na mchana ni kwa ajili ya harakati na kufanya kazi. Aidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba katika kuwaongoza na kuwaelekeza watu kwenye uongofu, tutumie njia za uulizaji maswali yenye kutoa mwamko na kuwafanya wakusudiwa watafakari wao wenyewe na kubaini kuwa Uislamu ndiyo dini ya haki. Kadhalika tunajifunza kutokana na aya hizi kuwa kuzijua neema humfanya mtu awe mshukurivu kwa muumba wake. Tujitahidi kuwaelimisha na kuwajulisha neema za Allah chipukizi na vijana, ili waingiwe na raghba na hamu zaidi ya kumwabudu Mwenyezi Mungu. Darsa yetu ya leo inahatimishwa na aya ya 74 na 75, ambazo zinasema: wa yauma yunadihim fayaqulu aina shurakai y ladhina kuntum tazumun, na siku atakapowaita na akasema wako wapi hao mliokuwa mkidai kuwa Leteni hoja zenu, hapo watajua kwamba haki kweli ni ya Mwenyezi Mungu na yatawapotea yale waliokuwa wakiazua. Qurani tukufu inaliuliza tena suali lile lile ililouliza katika aya 62 ya sura hii ya Al-Qasas kwa kusema, wale ambao duniani badala ya Mwenyezi Mungu waliwaendea na kuwaabudu wanadamu wenzao au viumbe wengine kwa kudhani kwamba majaaliwa yao yako mikononi mwa wao, watasimamishwa na kusailiwa mbele ya mahakama ya siku ya kiama, wakiwa mbele ya mitume wa kila umma ambao walifanya kazi ya tablighi ya kuwalingania na kuwafikishia watu wao wito wa haki. Watu wao watatakiwa watoe sababu yenye kukubalika na kueleza kwa nini waliamua kuwaendea miungu bandia licha ya kuwepo mtume na njia za kuweza kumjua mola wa ulimwengu. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba hapo ndipo wataelewa kuwa maabudu na miungu wao hao si lolote, si chochote na wala hawana wanachoweza kufanya, na kwamba haki iko kwa Allah subhanahu wa ta'ala tu na mitume wake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kukumbushwa kuhusu mandhari ya siku ya kiyama ndani ya Qur'an kunalenga kuwaonya na kuwatahadharisha waumini kuwa shirki ni hatari kubwa, na kama hawatojichunga nao pia wanaweza kutumbukia kwenye lindi la shirki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mitume na mawalii wa Allah ni miongoni mwa mashahidi katika mahkama ya siku ya kiama. Kwa hivyo, tutahadhari mtume asije katika mahkama hiyo akawa mlalamikaji dhidi yetu, bali aje atushufaie na kuwa mwombezi wetu. Kadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa shirki haina hoja imara wala burhani yoyote yenye mashiko na vilevile aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa huko akhera viza vyote vya mghafala vitatoweka, na haki na hakika zitathibiti na kudhihiri kwa uwazi kabisa. Wapenzi wasikilizaji, wa darsa ya 698 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah aufanye mwema mwisho wetu.