Ufufuo na safari ya kurejea kwa Mola. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ni wakati mwingine umewadia wa kuwananyi, wapenzi wasikilizaji, katika dakika chache za kipindi hiki cha kila wiki. Katika kipindi kilichopita, tulizungumzia maudhui ya kifo na mauti na maisha ya milele ya wanadamu. Tulisema kwamba kupitia kifo na mauti mwanadamu huhamia katika ulimwengu mwingine wa akhera, katika safari yake ya kufikia ukamilifu. Kwa msingi huo, kuna ulazima wa wanadamu kujitayarisha kwa ajili ya maisha ya milele katika ulimwengu wa akhera. Kukumbuka kifo na mauti kuna nafasi kubwa sana katika uwanja huo. Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam anasema, muumini hodari zaidi kuliko wote ni yule anayekumbuka mauti zaidi na kujitayarisha kwa ajili ya kifo. Wapenzi wasikilizaji, kipindi chetu cha leo kitazungumzia umuhimu wa kukumbuka mauti na kifo daima na taathira zake katika maisha ya mwanadamu. Karibuni. Maisha na hamu ya mwanadamu ya kubakia hai hapa duniani ni miongoni mwa hakika ambazo haziwezi kupuuzwa na kufumbiwa macho. Hii ni kutokana na ukweli kwamba uhai ni jambo zuri na linalopendwa na wanadamu wote, na kila kiumbe hufanya jitihada kubwa kwa ajili ya kubakia hai na kuishi. Imamu Ali bin Abitalib alaihi salamu anasema, eleweni kwamba hakuna kitu ambacho mwanadamu hakishibi na kukikinai isipokuwa uhai, kwa sababu kidhahiri, mwanadamu hajihisi raha katika umauti. Hii ina maana kwamba mwanadamu yoyote, na katika vipindi na nyakati zote za furaha na ghamu, uzima na ugonjwa na kadhalika, hupenda uhai na kubakia hai. Hata hivyo, inatupasa kuelewa kwamba kubakia hai hapa duniani si lengo la maisha ya mwanadamu bali ni wenzo na njia ya kuelekea kwenye uhai na maisha ya milele katika ulimwengu mwingine. Pamoja na hayo, watu wengi hushughulishwa na maisha haya ya dunia na kuyafanya lengo la mwisho. Na asili mwanadamu katika kutafuta dunia ni kama nondo wa hariri; kadiri anavyozalisha tando za hariri hujifunga tando hizo, na mwishowe huwa vigumu kwake kujinasua katika uzi za hariri. Lengo la kukumbuka mauti daima si kuacha kutumia ladha za dunia, bali ni kumfanya mwanadamu apange na kuratibu maisha yake hapa duniani kwa njia itakayomfikisha kwenye saada na ufanisi wa akhera, na aweze kufaidika na ladha za dunia hii na ulimwengu mwingine wa juu zaidi. Maisha ya dunia ni neema kubwa kwa mwanadamu, na akhera yake inaundika kutokana na matendo na mwenendo wake hapa duniani. Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, anasema dunia ni shamba la akhira. Kwa msingi huo, kuna udharura kwa mwanadamu kuwa na uadilifu na mwenendo wa kati na kati katika maisha yake. wasi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, Imamu Ali bin Abi Talib anasema mtu anayetosheka kwa machache ya dunia hujitengenezea mengi ya kumlinda na anayetumia na kujilimbikizia mengi ya dunia huwa amejitengenezea mengi ya kumwangamiza. Kwa msingi huo, wapenzi wasikilizaji, muislamu wa kweli ni yule ambaye sambamba na kuupa mazingatio na umuhimu uhai wa maisha haya ya kupita, hupanga ratiba na utaratibu wa kumfikisha katika maisha na uhai wa milele. Viongozi wetu wa dini hususan Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na Ali Baiti zake watoharifu hawakuacha hata dakika moja katika maisha yao bila ya kujishughulisha na kazi muhimu. Kwa mfano tu, baada ya Mtume kufariki dunia, Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam alijishughulisha na kazi ya kilimo na kuchimba visima. Anasimulia kuhusu kazi zake katika kipindi hicho cha kabla ya kushika hatamu za uongozi kwamba wakati mmoja nilikuwa nikifunga jiwe tumboni mwangu kutokana na njaa na sasa kila mwaka ninatoa sadaka dinari elfu arobaini. Hii ina maana kwamba Imama Ali alaihi ssalam daima alikuwa akifanya kazi za uzalishaji, lakini kamwe hakutekwa na kusalitika na maisha ya kupita ya dunia na vishawishi vyake. Imama Ali alaihi ssalam daima alikuwa akisisitiza udharura wa kuwa na uadilifu na njia ya kati na kati maishani. Anasema katika barua aliyomwandikia Muhammad bin Abubakar wakati alipomteua kuwa gavana wake nchini Misri kwamba wacha Mungu wameishi katika maskani nzuri zaidi za dunia na kula mazuri yake, wamefaidika na neema za dunia sawa na walioneemeshwa na kuchukua humo waliochukua majabari wenye kiburi, lakini waliihama dunia wakiwa na masurufu ya kutosha na biashara yenye faida. Wamepata ladha ya ucha Mungu katika dunia yao na wakapata yakini kwamba watakuwa pamoja na Mwenyezi Mungu kesho katika akhera yao. Kuweni na hadhari na mauti, enyi waja wa Mwenyezi Mungu, na jitayarisheni kwa ajili yake. Hakika mnakimbizwa na mauti, mkisimama yanawakumba na mkikimbia yanawakuta. Tahadharini na moto wenye kina baidi, joto shadidi na adhabu jadidi. Katika Qurani tukufu, hadithi za mtume wetu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na ahlu baiti zake watoharifu, kumesisitizwa sana suala la kuwa macho mwanadamu na kutotekwa na maisha ya kupita ya dunia na ladha na anasa zake na udharura wa kupenda na kuwashiki maisha ya kudumu na ya milele ya huku akhera. Msisitizo huo mkubwa uliokaririwa sana katika mafundisho ya Uislamu unafanyika ili mwanadamu asisahau kwamba maisha ya dunia hii ni mafupi sana, licha ya ladha na anasa zake. Hivyo mwanadamu anapaswa kutumia vyema na katika njia sahihi umri wake hapa duniani. Hata hivyo, kuna mambo mengi yanayomfanya mwanadamu asahau na kughafilika na uhakika huo na umuhimu wa maisha ya kudumu katika ulimwengu wa akhira. Miongoni mwa mambo yanayomghafilisha mwanadamu na kumsahaulisha mauti na kifo ni kuwa na matarajio makubwa ya maisha ya dunia na kubakia kwake. Matarajio ya kubakia muda mwingi na kuwa na umri mrefu hapa duniani ni miongoni mwa maadui wakubwa zaidi wa saada na maisha bora na ya kudumu ya akhira. Hii ni kwa sababu tajiriba na uzoefu wa historia umeonyesha kwamba mwanadamu hana mpaka katika matarajio yake, na kadiri siku zinavyopita ndivyo anavyozama zaidi katika matarajio na matamanio yake. Ni wazi kwamba matarajio hayo ya kuwa atabakia na kuishi maisha marefu huchukua sehemu kubwa ya nguvu na uwezo wake wa kifikra na kimwili na kumzamisha zaidi katika dunia na ladha zake, na wakati huo huo humsahaulisha akhera na maisha ya baadaye na ya milele. Matarajio hayo humfanya atekwe na dunia na kumsahaulisha suala la kujiandaa kwa ajili ya mauti na akhera. Imama Ali bin Abi Talib alayhi ssalamu anasema: enyi watu, ninachelea zaidi mambo mawili juu yenu: kufuata matamanio ya nafsi na kuwa na matarajio ya kuishi muda mrefu. Kufuata matamanio ya nafsi humuondoa mwanadamu katika njia ya haki na matarajio ya kuishi muda mrefu humsahaulisha akhera. Mwisho wa hadithi. Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, anasema: Matarajio ni rehma kwa umma wangu, na kama si matarajio, basi hakuna mama ambaye angemnyonyesha mtoto wake, wala hakuna mkulima ambaye angepanda mche ardhini. Huenda pia miongoni mwa sababu za kufichwa siku ya mwisho ya umri wa mwanadamu ni kubakisha taa ya matarajio katika nafsi ya kiumbe huyo na kumfanya adumishe juhudi na bidii katika maisha yake. Imepokewa kutoka kwa Nabii Isa Masihi alayhi salam kwamba alikuwa ameketi katika sehemu moja ambako alimuona mzee akilima ardhini kwa sepetu na kujishughulisha na kilimo. Mtukufu Isa Masih alimuomba Mwenyezi Mungu akisema, Mola wangu Mlezi, mnyang'anye matarajio bwana huyu. Ghafla mzee yule alirusha chini sepetu na kulala juu ya ardhi. Muda mfupi baadaye, Nabii Isa Masihi alayhi ssalam alimuomba tena Mwenyezi Mungu akisema wa mola wangu mrejeshee matarajio mzee huyu. Ghafla alimuona mzee akiinuka na kuanza tena kazi ya kilimo shambani kwake. Nabii Isa alimkaribia na kumuuliza sababu ya suala hilo. Mzee alisema, awali nilifikiria kwamba mimi ni mzee asiye na nguvu na uwezo, ninapigwa na jua na ninaweza kufariki dunia leo au kesho. Hivyo basi, kwa nini ninajihangaisha na kufanya kazi hizi zote? Wakati huo nilitupa sepetu chini na kulala. Baadaye kidogo nilifikiria tena na kujiuliza, hivi kweli haiwezekani mimi nikaishi umri mrefu zaidi? Mbona kulikuwapo watu kama mimi ambao waliishi umri mrefu zaidi? Mwanadamu hai anataka kuishi maisha ya heshima na analazimika kufanya bidii kwa ajili yake mwenyewe na familia yake. Wakati huo niliinuka na kushika sepetu na kushika kuanza tena kilimo. Wapenzi wasikilizaji, kwa hakika ni matarajio haya ndiyo yanayompa mwanadamu harakati na utanashati wa kufanya kazi na mambo mengine ya maendeleo, lakini matarajio hayo yanapochupa mipaka, huwa mithili ya mafuriko yenye uharibifu yanayomghirikisha mwanadamu katika kuabudu dunia, matamanio ya nafsi na dhuluma. kwa msingi huo kukumbuka kifo na mauti kunaweza kupunguza na kudhibiti matarajio ya mwanadamu na kumfanya ajitayarishe kwa ajili ya maisha ya kudumu ya akhira. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.