fufuo na safari ya kurejea kwa Mola. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kwa nasi katika sehemu ya kumi na mbili ya kipindi hiki kinachokujieni kila wiki. Katika kipindi kilichopita tulisema dunia ni utangulizi wa akhera na uwenzo wa kupata saada na ufanisi wa milele. Dunia ni sehemu ya kazi na amali, na akhera ni mahala pa kuchuma na kupata matokeo ya kazi na amali. Vilevile tulisisitiza kwamba kutadabari na kufikiria daima suala hilo la ufufuo huwa na taathira kubwa katika maisha ya kidunia ya mwanadamu. Hata hivyo, hapana budi kuzingatia njia ya kati na kati na kutochupa mipaka katika suala hilo. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho Kusikiliza tuliokuandalieni kwa leo. Mwanadamu mwenye imani ya maadi na siku ya mwisho anaelewa kwamba hatimaye itakuja siku ambapo atapewa malipo na jazaa ya amali na matendo yake. Katika siku hiyo, mwanadamu ataanza safari ya uhai wa milele ama katika saada na raha za kudumu au katika adhabu na mashaka ya milele. Amali, mienendo na matendo yote ya waja yanaandikwa na kusajiliwa hapa duniani, na mwanadamu ataona sura na picha ya amali na matendo yake huko akhera. Amali na matendo mema yataonekana katika sura nzuri na ya kuvutia, na matendo na mienendo miovu itakuwa katika sura mbaya na ya kutisha na inayoambatana na adhabu. Kutambua jambo hilo daima humfanya mtu anayeamini maadi na siku ya malipo awe mwangalifu sana kuhusu matendo, mienendo, maneno na hata fikra zake. Mwanadamu kama huyu hutambua kwamba hayo yote yatakuwa mtaji na masurufu yake katika ulimwengu mwingine. Sahaba Kais bin Asim anasimulia kwamba siku moja tulikwenda kwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam katika kundi la Bani Tamima. Nilimwambia Mtume kwamba, ya Rasulullah, tunaishi mbali jangwani na tunakutana na wewe mara chache sana, tupe mawaidha, ewe mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Mtume alitupa mawaidha na akasema, ewe Kais, Utakuwa na mwenza atakayezikwa na wewe kaburini akiwa hai, na utazikwa pamoja na yeye ukiwa maiti. Kama atakuwa mwema, utaanisika na kuburudika kwake, na kama atakuwa mbaya, utaadhibika kutokana na yeye. Kisha alisema, ewe Kais, hatafufuliwa pamoja na wewe isipokuwa mwenzi wako huyo na hutafufuliwa wewe isipokuwa ukiwa pamoja na yeye, na hutaulizwa isipokuwa kuhusu mwenza wako huyo. Hivyo basi mfanye mwema, kwa sababu akiwa mwema utaanisika na kupata saada, na kama atakuwa mbaya utaadhibiwa. Kais na wenzake waliuliza, ni nani huyo tutakayezikwa na kufufuliwa naye, ewe mjumbe wa Mwenyezi Mungu? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema ni amali na matendo yenu. Uhusiano na mfungamano wa kiroho wa mwanadamu na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na kudumu katika kutekeleza amri na kujiepusha na makatazo yake huwa bima inayomkinga mwanadamu kutumbukia katika mitego ya Shetani. Muumini wa kweli wa maadi na ufufuo anajua kwamba rehma za Mwenyezi Mungu ni pana na kubwa, lakini suala hilo halina maana ya kukana adhabu na malipo ya mja kwa makosa na madhambi yake. Rehma na huruma ya Mwenyezi Mungu haina maana ya kufumbia macho dhulma, ufuska na uonevu unaofanywa na wanadamu dhidi ya wenzao kiasi cha kuwaona dhalimu na anayedhulumiwa kwa wako sawa mbele ya Mwenyezi Mungu. Uadilifu wa Mola muumba unahukumu kwamba kila mtu atachuma alichopanda na kupata jazaa na malipo ya matendo na mienendo yake. Hii ndiyo kanuni kuu ya Mwenyezi Mungu inayotawala mambo yote. Aya za 53 na 54 za Suratu Yunus zinasema na wanakuuliza, Je, adhabu ya siku ya mwisho ni kweli? Sema: eh, na apa kwa jina la Mola wangu Mlezi, hakika hayo ni kweli, na wala nyinyi hamshindi. Na lau kama kila nafsi iliyodhulumu inamiliki kila kiliomo duniani, bila shaka ingelitoa vyote kujikomboa. Na watakapoiona adhabu wataficha majuto na patahukumiwa baina yao kwa uadilifu nao hawatadhulumiwa. Wapenzi wa sikilizaji, uadilifu na hekima ya Mwenyezi Mungu haitakuwa na maana ila pale madhalimu na watenda maovu watakapopewa jazaa na malipo ya amali na matendo yao. Lasivyo, inawezekana vipi kuona Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akiwapokea na kuwakirimu peponi madhalimu wauaji na makatili waliochafua sura ya historia ya mwanadamu kwa jinai na uhalifu wao mkubwa. Kwa hakika tunaweza kusema kwamba adhabu ya Mwenyezi Mungu kwa madhalimu na wauaji hao ndiyo uadilifu halisi, kwa sababu haiwezekani kumwita Mwenyezi Mungu kuwa ni mwadilifu na mwema isipokuwa akiwaadhibu na kuwapa jazaa na malipo yao watu waovu na makatili. Huu ndio uadilifu wa Mola Muumba ambaye hapuuzi au kufumbia macho jema na ovu, hata likiwa dogo kama punji ya haradali. Imam Amiru Lmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalamu anasema: wallahi, kulazwa usiku kucha kwenye miba au kufungwa na kuburutwa kwa minyororo ni bora zaidi kwangu mimi kuliko kukutana na Mwenyezi Mungu na mtume wake siku ya kiyama nikiwa nimedhulumu baadhi ya waja wa Mwenyezi Mungu au nimehusubu na kunyakua mali. Miongoni mwa mambo yanayosisitizwa sana na mawali wa Mwenyezi Mungu ni kuwa na hofu na kumwogopa Mwenyezi Mungu, au kwa maneno sahihi zaidi, kuogopa matendo yetu sisi wenyewe. Hofu na woga huo hudhibiti amali na matendo yetu. Sisi wanadamu, hofu na woga wa hatima na mwisho mbaya wa madhambi na dhuluma humfanya mwanadamu azidisha uangalifu wake na kudhibiti ghariza na matamanio yake. Humfanya aishi baina ya hofu ya siku ya mwisho na matarajio ya rehema zisizo na kikomo za Mwenyezi Mungu Muumba. Msingi wa wito wa mitume na viongozi wa dini ulisimama juu ya hofu na matarajio. Katika upande mmoja watukufu hao waliwabashiria wafuasi wao neema na saada za milele katika ulimwengu wa akhira, na katika upande mwingine waliwatahadharisha na dhambi na kuasi amri za Mwenyezi Mungu na hatimaye kupatwa na adhabu ya milele. Qurani tukufu inasema katika aya ya 28 ya sura 7 kwamba na hatukukutuma ila kwa watu wote uwe mtoa bishara njema na mwonyaji lakini watu wengi hawajui hivyo. Mwanadamu anapaswa kuishi baina ya hofu ya adhabu ya Mwenyezi Mungu na matarajio ya rehma na huruma yake. Imepokewa kutoka kwa Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam kwamba amesema, muumini anapaswa kumwogopa Mwenyezi Mungu kana kwamba amesimama kando kando ya moto wa Jahannam, na awe na matarajio ya rehma zake kana kwamba ni mtu wa peponi. Sahaba mwema wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake, Abu Dhar al Ghifari, baada ya kuaga dunia mwanawe, alikuwa na wasiwasi na uoga mkubwa kuhusu hatima yake. Je, ni miongoni mwa watu waliopata ufanisi wa milele au waliotumbukia katika adhabu na mashaka ya kudumu? Alizongwa sana na suala hilo. Alikwenda kwenye kaburi la mwanaye na kuweka mkono juu ya kaburi hilo, kisha akasema, mwanangu mpenzi, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akupe rehma zake zisizo na kikomo. Ghamu na majonzi kuhusu hatima yako yameniondolea makiwa na huzuni ya kifo chako, na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba silii kutokana na huzuni ya kifo chako, bali kutokana na hofu ya awamu mbalimbali zilizoko mbele yako. Laiti kama ningejua baada ya kufikwa na mauti umesema nini na umeambiwa nini. Baadaye kidogo Abu Dharr al-Ghifari alielekeza moyo wake kwa Allah na kusema, mola wangu mlezi, nimemsamehe mwanangu wajibu wote uliomfaradhishia kwa baba yake. Mola wangu msamehe, uliomwajibishia wewe kwa sababu wewe ni mwingi wa kusamehe na mkarimu zaidi kuliko mimi.