Kutokana na idadi kubwa ya mahujaji wanaoenda kuhiji Maka na Madina kila mwaka, ulinzi wa sehemu hizo uwe chini ya uangalizi wa Waislamu wa nchi mbalimbali, ambao labda wangepewa mafunzo maalum kwa ajili ya shughuli hiyo kabla ya hija yenyewe. Hayo ni baadhi ya maneno yaliyotamkwa na Shekh Yusuf Mairikiti Mrumba, mhadhiri kwenye chuo kikuu cha Makerere, Kampala, akitoa maoni yake kuhusu mapengo ya ulinzi yanayojitokeza wakati wa hija. Nimehojiana naye hivi karibuni. Je, swala la usalama wa muungano katika ibada ya hija na umra haifai kushirikishwa waislamu wengine ila tu Saudi Arabia ndiyo isimamie? La hasha, hili jambo la Alkaaba au sehemu alipozikwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Madina ni jambo la Waislamu wote. Yaani, kwa hivyo ingekuwa vizuri sana sehemu hizo mbili au sehemu zote zile zinapofanya hija ziwe chini ya ulinzi wa ulimwengu wote, wala zisiwe tu ni nchi moja inayoshughulikia ulinzi huo. Qurani napotuambia wa man dakhala hukana amina, mtu anapoingia Maka au sehemu ya Madina anakuwa amepata kuwa na amani katika moyo wake, amani katika kila chote kile ambacho yuko nacho lakini ikifikia mtu kuwa unapoenda hija unahofia uhai wako, unakuwa kama wewe unafanya kuipinga. Haya yanazungumzia na Mwenyezi Mungu, hawezi kusema uongo. Anaposema kuwa anapoingia pale anakuwa na amani, ni lazima kila mtu ahisi kuwa sehemu alipoingia ni sehemu ya amani. Kwa hivyo hakuna kuona kuwa upande huu wa swala wananii iwe ni nchi moja tu Unasema haiwezekani, hiyo yamaanisha nini? Naposema haiwezekani kuwa ulinzi wa watu ambao ni jumuiya kubwa kama hiyo, hali ya kuwa hashdi kubwa inapokuwa katika sehemu hiyo ya Maka, kuna watu tofauti tofauti na mbalimbali mbali. Na wakati mwingine tunapokuwa katika hija, unajikuta kuwa hakuna mawasiliano katika lugha hii haitaathiri uhusiano mwema baina ya Iran na Saudi Arabia. Kwa maoni yangu, Irani ni lazima ailinde watu wake, na Qur'ani haikubali mtu kujinyonga. Kwa hivyo nataka hili lijulikane vizuri sana. Jambo linalohusu dini linakuwa ni jambo kubwa kubwa sana. Mimi ni Kigozi Ismail bin Kampala.