Asilimia sitini ya vijana randa, Mombasa, wa kurandaranda jijini Mombasa wamejiunga na makundi yenye misimamo mikali huku asilimia tisini yao wakiwa wamejiunga na magenge ya ujambazi. Haya yamefichuliwa na shirika la kutetea haki za kibinadamu Huria, yani Human Rights Agenda. Katika muktadha huu, inafaa kufahamika kwamba vijana wengi jijini Mombasa wamejiunga na kundi aramu, la kiharamu la Al Shabab nchini Somalia. Yusuf Rulen, mkurugenzi mkuu wa shirika hilo jijini Mombasa: kusema kweli, idadi kubwa yao wanafahamu masala haya ya radicalization lakini hawawezi kuelezea kwa kina so, haswa uh, radicalization ni nini. Wamesikia, ni mambo ambayo wamesikia, lakini hawana ufahamu mkubwa. Na hiyo ikaashiria kwamba tuna jukumu la kuweza kuwafunza, maanake wako more vulnerable. Ikiwa hawaelewi mambo haya uh, basi wanaweza kuwa recruited rahisi zaidi kuliko mtu mwingine yoyote. mm -hmm. Um, so idadi kubwa, asilimia kubwa ya wale street families wana, wana ufahamu kidogo sana wa masala haya ingawaje uh, wengi washawahi kusikia kuhusiana na jambo hili la radicalization, lakini kufahamu kama ninavyosema hawafahamu siku ndani. Lule amedokeza kwamba vijana wengi wa mitaani hukumbwa na unyanyapaa katika jamii kwa kunyimwa stakabadhi muhimu kama vile vitambulisho na vyeti vya kuzaliwa. um, idadi ni kubwa isiyopungua elfu kumi <tubingi> uh, isiyopungua elfu kumi maanake ni wengi, lakini hatujaweza kufanya census. Unajua, katika utafiti huu ulikuwa tunafanya tu ile sampling. Naam, uh, na tulifanya sampling ya Sabini na nane. Mm -hmm. Wakazi wengi Mombasa, kupitia bunge la wananchi, wamewalaumu viongozi kwa kuwatumia vibaya vijana wa mitaani kwa manufaa yao. Haya yanajiri huku ikibainika kuwa dawa kama vile hashishi na bangi zinatumika zaidi jijini Mombasa. Kuna watu saa hii ndugu bwana Sefu, mimi kwa risaki niliyonayo, mm -hmm. kuna watu tena katika sisi wana maji gari wanakodisha huwa ni gesti usiku wanazipaki kando kando ya barabara. Ndugu yangu, unaenda ona, unamaliza shoti, unatoka unamlipa, na mwingine. Yani gari ya biashara usiku anaipakia hapo hapo kwa si hata wateja watano. Je, zile mbegu zinazozaliwa pale, ndugu yangu, Bwana Sefu, mm huwa -hmm. zenda wapi? Sizasia barabarani. Sasa ndio maana unaona wakati wanakuja katika kampeni wanawatumia kuwapa hata ile gulu, upewa pesa, wakaenda kununua gulu, wakanunua changa, wakanunua banki. Wako katika city, na miongoni mwao wanatoka rural area. Wale watoto hawatoki mbinguni, wakateremka kama mvua, matone ya mvua. Ndugu yangu, hili wajua, Mwenyezi Mungu kila aliloliharamisha lina madhara, madharaiyote <laughs> Mwenyezi Mungu alilotuharamishia ambalo lina faida hata hasasaam. Sasa kile kinachoingia mjini sisi uipapia, lakini utazameni, lazima tuwe na viongozi ambao watatulekeza kiuchumi. Mwinuwe mtu kiuchumi, sema atapata elimu, ukimwinua kiuchumi ataweza kupata afya, lakini sisi uchumi wetu hatuko mikononi mwetu. Tutasema watoto wetu a wale walioonea wale walioko pale na wao nao wakajiweka pale, lakini ilikuwa si watoto wetu. Hawa wakazaliana hapa kwetu na hawa kwa kwetu, ndio wakawatia mimba hawa na wakatiana mimba wenyewe kwa wenyewe. Maalasa kusema hivi, lakini liko wazi, si watoto tuulizane, ni sababu nini hawa vijana ingia mm -hmm, kwenye msimamo mkali mm -hmm. Tunasema ati kuhusu umaskini, mimi nitapinga kuhusu umaskini mm -hmm. Kwani sehemu zingine hakuna umaskini. Yusuf Lule ameutaja umaskini kama chanzo kikuu cha vijana wengi kutoroka makwao na kuhamia mijini ili kujitafutia maisha. Wengi wengi katika zile familia za wanazorandaranda, wengi wanatoka bara uh -huh. si, si wenyeji, ingawaji wenyeji pia wamo, na jambo la kustajabishwa ni kwamba pia wapo baadhi ya watu ambao wanatoka nchi za za, nchi kwa mfano kama vile Uganda, Tanzania na nchi nyingine, nao wamo katika familia zile zinazoishi katika Uh, na labda wao pia wanatoa hali sawa na hawa wa Kenya kwamba ndio sababu zimewafanya kutoka makwao, nchi zao, kuja huku kujiunga na vijana dambu wa mitani mitani. Kwa kweli jambo kuu ni uchochole ama umaskini ndio unasababisha wao uh, kwenda kuishi katika uh, maeneo yale.